Khuôn đây

Author
MÌnh gửi mail cho Hải...nhờ bác xem hộ cái!

Author
Sorry! Bác Sno0opy nhé...Mình sống ở gần chợ nên quen kiểu ăn nói tiết kiệm như vậy mong Bác thông cảm...

Sorry! Bác Sno0opy nhé...Mình sống ở gần chợ nên quen kiểu ăn nói tiết kiệm như vậy mong Bác thông cảm...
hihi bạn cũng nên lần sau không viết như vậy nhé .
Chi tiết bạn gửi cho anh Hải rồi ah ,anh Hải thì cao thủ rồi kiểu gì cũng ngon lành .Nếu thuộc loại đơn giản thì mình có thể tư vấn được cho bạn đấy !

Author
Mình gửi cho Bác hải rồi nhưng không thấy bác reply cho mình ....chắc là bác bận rồi. Mình nghĩ là nếu bạn đã tách được khuôn cánh quạt thì chắc là cũng làm được chi tiết tay gạt của mình thôi. Bạn có thể hướng dẫn mình cách post các hình lên bài giống như mấy bạn vẫn post các hình ảnh hướng dẫn học một số lệnh proE được không?

Mình gửi cho Bác hải rồi nhưng không thấy bác reply cho mình ....chắc là bác bận rồi. Mình nghĩ là nếu bạn đã tách được khuôn cánh quạt thì chắc là cũng làm được chi tiết tay gạt của mình thôi. Bạn có thể hướng dẫn mình cách post các hình lên bài giống như mấy bạn vẫn post các hình ảnh hướng dẫn học một số lệnh proE được không?
Bạn vào đây để xem hướng dẫn post ảnh lên MES nhé :http://meslab.org/mes/showthread.php?t=2320
Anh Hải dạo này chắc bận nhiều việc ,bạn gửi cho mình file part ,mình sẽ hướng dẫn tách khuôn cho bạn .
Thân !

Chào bạn tnt76 !
Mình đã nhận được mail gửi kèm chi tiết của bạn .Chi tiết của bạn có nhiều cách phân khuôn .Sau một hồi đắn đo lựa chọn MPK :102::102::102:,mình xin mạo muội lựa chọn MPK theo ý của mình .Sau đây mình xin hướng dẫn cách tách khuôn chi tiết này ,mình post lên đây cho mọi người cùng xem ,có sai sót gì thì cùng mình rút kinh nghiệm nhé :36::36::36:
Các bước :
1. Bạn vào module manufacturing – mold cavity ,chọn đơn vị và nhập chi tiết
2. Để khời tạo thể tích lòng khuôn ,bạn vào mold model –> create ->workpiece ->manua ->create features ->ok :sổ ra manu bạn chọn solid ,protrusion ->extrude :

3. Ẩn workpiece ,click vào icon [parting surface] :chọn bề mặt trên chi tiết và nhấn tổ hợp ctrl + C , ctrl + V để copy bề mặt trên chi tiết như hình vẽ :

4. Vào Insert ->extrude cut :chọn mặt sketch là mặt đối xứng chi tiết :

sau đó cắt xén mặt copy vừa nãy được mặt :

5. Fill và Extend các cạnh của mặt này ta được MPK chính :

6. Ok – thoát khỏi môi trường parting surface .Click vào icon[volume split] .Chọn MPK -> Split ta được :

7. Tách khuôn dưới :ở đây có nhiều cách chọn MPK ,tuỳ vào mỗi người nhé .Bạn vào lại môi trường parting surface .Và thiết lập MPK tương tự như MPK chính mình đã hướng dẫn ở trên .

8. Cuối cùng ta được :

Phù !!! tưởng là tách cái này cho bạn nhanh mà cũng mất toi cả tối thứ 7.Chi tiết của bạn mình đã sửa đôi chút (tác giả của chi tiết rất hiểu điều này) không sửa chắc sẽ không tách được rồi .Mình xem lại chi tiết của bạn và vẫn thấy thắc mắc sao lệnh offset như thế PROE lại không báo lỗi nhỉ
Kết Luận :
@tnt76 muốn thử các bạn mới thạo Proe thôi :59::59::59:

Last edited:
Author
Cám ơn Bác Sno0opy nhé!
Cách tách khuôn này của Bác cho thấy sự am hiểu rất sâu cách xây dựng MPK,
Mình thấy ở Bước 8: bạn lại tiếp tục tách thành 4 phần khuôn. Đây là khuôn rèn, vậy tại sao lại không để là hai phần khuôn thôi?

Phần khuôn dưới vẫn phải tách thành hai slide chứ ,không sao rút được chi tiết !Chi tiết này dù là khuôn dèn hay khuôn đúc và chọn MPK thế nào đi nữa thì vẫn phải có slide bạn ah`

Author
Cám ơn bạn đã chỉ dẫn. Mình hiều là như vậy, nhưng có một vị trí chọn mặt phân khuôn mà khi ta tách khuôn sẽ được hai phần khuôn (vẫn đảm bảo điều kiện rút chi tiết ra được).
Mình đã thử làm theo cách đó và đã OK! Đó là phần giao tuyến của mặt cầu với phần thân dưới của tay gạt. Bạn có công nhận với mình điều đó không?

Thật khó có thể đồng ý với bạn được .MPK mà bạn chọn thì chi tiết luôn nằm ở khuôn động và không thể rút ra được ,bạn chú ý là phần dưới tay gạt đã được làm vát (Draft) rồi mà :102::102::102:

Author
Xin các Bác tư vấn cho mình xem chi tiết này làm khuôn đúc như thế nào? Mình đang thử làm tách khuôn đúc nhưng không biết bắt đầu từ đâu?

2- Hình thứ hai:

Last edited:
Xin các Bác tư vấn cho mình xem chi tiết này làm khuôn đúc như thế nào? Mình đang thử làm tách khuôn đúc nhưng không biết bắt đầu từ đâu?

2- Hình thứ hai:
Bạn có thể gửi cho mình file part ,mình sẽ tư vấn cho bạn được phần nào đấy :6::6::6:

Các bác up file prt ,asm cho anh em sinh viên như chúng em học với ah!!!chứ chát đôi thế này chúng em học sao được,vào đây thì có tính cộng đồng chứ!!!cảm ơn các anh nhiều nhé!!!

Các bác up file prt ,asm cho anh em sinh viên như chúng em học với ah!!!chứ chát đôi thế này chúng em học sao được,vào đây thì có tính cộng đồng chứ!!!cảm ơn các anh nhiều nhé!!!
Mình cũng rất muốn thế ,cùng chia sẻ cùng chung vui mà :36::36::36:.Nhưng nếu là sản phẩm của công ty thì cũng không nên để lọt file part ra ngoài , mình cũng không biết chi tiết này là ý tưởng của @tnt76 hay của công ty bạn ý .Nếu hướng dẫn được thì mình đều thể hiện bằng hình ảnh ,các bạn vẫn có thể tham khảo được nhiều :6::6::6: