Khuôn gì đây?

Author
Các anh cho e hỏi một chút về khuôn:
Em đang lam khuôn tay phanh xe máy, do vật liệu làm băng gang(thầy giáo bảo) vậy xin ý kiến các a mình nên đúc bằng khuôn kim loại hay đúc áp lực. Có phải tay phanh làm bằng gang không hay bằng gì vậy các anh cho em xin ý kiến

L

Liễu Ngân Đình

Tầm nhìn hạn hẹp của tớ không cho thấy sản phẩm này làm bằng Gang mà bằng Nhôm.
Bạn có thể thấy sản phẩm thường sáng bóng hoặc được sởn phủ.
Nếu làm bằng Gang, chắc phải có công nghệ cao làm mặt sản phẩm nhẵn nhụn đến vậy.

lddung

Chuyên gia cao cấp
Em cũng nghĩ tay phanh làm bằng nhôm vì con xe honda của em mấy lần bị ngã cong tớn đến khi bị gãy thì 100% là hợp kim nhôm!Hơn nữa chuyện xe máy bị ngã, đổ là tất yếu, nếu làm bằng gang chịu sao nổi mấy cú ngã ấy!?

TYA

Well-Known Member
@LND : nó không nhẹ như hợp kim nhôm đâu. Khi tay phanh em gãy, cầm đầm tay lắm, nên có thể nó là gang thật ! Vết gãy rất xỉn, cảm quan như gang vậy.

Tay phanh xe em là Viva.

Nếu bằng gang mà sản phẩm được cắt rũa bavia rồi cho vào phun cát, đánh bóng có lẽ được vậy. Hơn nữa còn được sơn phủ

L

Liễu Ngân Đình

vậy à,
Tớ chưa xài xe này bao giờ.
Tớ bán mấy cái máy đánh bóng cho mấy ông đúc tay phanh này cho ĐL, TQ, VN, Honda. Còn của Yamaha thì chưa, nên không biết.
Vậy có thể nó là gang dẻo?

TYA

Well-Known Member
vậy à,
Tớ chưa xài xe này bao giờ.
Tớ bán mấy cái máy đánh bóng cho mấy ông đúc tay phanh này cho ĐL, TQ, VN, Honda. Còn của Yamaha thì chưa, nên không biết.
Vậy có thể nó là gang dẻo?
Xe Viva của SU. Còn bên Ya tay phanh 101% làm bằng nhôm hk. (Tay phanh viva cầm khá nặng nên khó tin nó là nhôm lắm)

TAMAC

Active Member
Thường thì đến gần 100 % tay phanh là bằng nhôm, nếu nghi ngờ thì dùng nam châm thử là biết ngay. Còn Paven1986 được thầy bảo làm khuôn tay phanh bằng gang thì phải theo thầy chứ sao. Gang thì rất khó có thể đúc áp lực được

Author
em cảm ơn các anh
các anh nào có tài liệu làm khuôn trên Catia ko?
sent cho em với
Em chưa được học 1 lớp nào về khuôn nên tự học là rất khó