khuôn pro 4.0 đây bác nào biết giúp em cái !...

Author
cho em hỏi lệnh parting surf của pro 4.0 đâu mà em không thấy các bác , hay là do bản ***** nên không có các bác nhỉ, trong pro 2.0 em thấy có và em tạo bình thương mà sang bản 4.0 em chẳng thấy nó đâu cả !.....

Lệnh đó không có trên manu đâu ,đối với Proe4.0 rất nhiều lệnh đã được biểu tượng hoá (dạng icon ý) .Bạn tìm trên cột bên phải ,có dạng mặt phẳng màu hồng ý

Author
anh ạ em thấy rồi nhưng mà lệnh co khác về các bước ,anh có tài liêu về phần này không shap cho em với !.........
giúp thì giúp cho chót luôn , cảm ơn anh !.......

R

red_ant

anh ạ em thấy rồi nhưng mà lệnh co khác về các bước ,anh có tài liêu về phần này không shap cho em với !.........
giúp thì giúp cho chót luôn , cảm ơn anh !.......
Khác là khác thế nào hả bạn ?
Bạn làm hết thủ tục xong đâu đó thì tiến hành vẽ MPK bằng cách vào Parting Surface thôi, vẽ xong thì thoát ra. Split và Extract

Các lệnh về mặt phân khuôn vẫn còn chứ không mất , có điều Pro/E 3.0 và 4.0 giấu nó hơi kĩ thôi. Đường dẫn nó như vầy nè

MOLD > Feature > Cavity Assem > Surface > ...

Nói thiệt là về phần khuôn thì mình thích nhất là giao diện của Pro/E 2.0

R

red_ant

vậy thì sinh ra 4.0, 5.0 để cho đẹp rồi đúng không anh Khương ? Chơi chứ ai dùng quen cái nào thì thấy cái đó hay thôi. hì, nhưng tất nhiên một điều là phiên bản sau phải Friendly hơn phiên bản trước.

Đúng là phiên bản sau sẽ tiên tiến hơn phiên bản trước nhưng giao diện và cách dùng thì không hẳn dễ hơn đó là chưa kể đến thói quen của người dùng.

Xét về mặt logic thì menu của Pro/E 4.0 logic hơn : mặt phân khuôn là surface nên nó phải nằm trong menu surface nhưng rõ ràng là nó làm giảm tốc độ khi thao tác. Thôi thì chuyển sang dùng icon vậy.

Mà đến phiên bản 4.0 thì nó lại muốn quay đầu về với cha chú nó là Pro/E 2000i khi đem cái dòng nhắc lên phía trên thay vì phía dưới màn hình như bản 1.0

C

congduoc

bạn không cần dùng parting surface . bạn chỉ cần dùng lệnh fill trong thanh edit dể tạo mặt phân khuôn , sau đó dùng mold volume tách khuôn bình thường .

Hi! đâu phải lúc nào cung "fill" là ra đâu bạn, nó chỉ áp dụng cho các MPK đơn giản thôi chứ phức tạp thì "fill"......................cũng không tách được.

B

bonghongnho

bác nào cho em hỏi muốn thay đổi màn hình của proe 4.0 sang màu màu xanh thì phải làm thế nào.và em muốn đặt đơn vị là hệ mét thì phải làm thế nào
Rất mong đươc sự chỉ dạy của các bác

Tài liệu Pro bây giờ khá nhiều trên MES, bạn tự đọc bớt đi chứ những cái này mà hỏi thì kì quá!!!
Màu nền: View/ display setting/ system colors.../ Scheme
Đơn vị: Edit/ Setup/ Units

R

red_ant

bác nào cho em hỏi muốn thay đổi màn hình của proe 4.0 sang màu màu xanh thì phải làm thế nào.và em muốn đặt đơn vị là hệ mét thì phải làm thế nào
Rất mong đươc sự chỉ dạy của các bác
Chuyển sang màu xanh :
View / Display Settings / System Colors / Scheme / Use Pre-Wildfire Scheme.
Chuyển sang màu bất kỳ bạn thích :
View / Display Settings / System Colors / Edit... Sau đó tha hồ sáng tạo với Color Wheel bạn nhé.
Chuyển hệ đơn vị :
Edit / Setup../ Unit. Xuất hiện Units Manager, tha hồ bạn lựa chọn.
@ngotanphu : chúng ta chỉ là những người bạn trên Mes . Thân mến.

Last edited by a moderator: