Làm cách nào để tu rn-on MACRO trong máy phay hiệu HAAS

• Thread starter phagiba
  • Ngày mở chủ đề
P

phagiba

Author
Tôi mày mò làm MACRO ở máy phay hiệu HAAS bị tắt đi ! Bây giờ muốn mở lên lại không được .Xin các bạn chỉ dẫn! Cảm ơn các bạn!

Bạn vào Setting/Graphic, tìm đến giá trị 120: Macro Var Lock xem nó có bị đổi thành OFF không, nếu là OFF thì đổi thành ON.

P

phagiba

Author
Cám ơn bạn namnp đã quan tâm đến thắc mắc của phagiba .Tôi sẽ làm theo cách bạn .Nếu có gì vướng mắc sẽ rất cần đến sự giúp đỡ của namnp cũng như các bạn xa gần nha !

P

phagiba

Author
Mến chào các bạn !
Trình tự tôi làm mất MACRO ở máy Phay CNC hiệu Haas (VFE /VFO_20 hp) như sau:
Tắt máy , khởi động lại(máy ở trạng thái SERVOR off )
Vào SETTING PRAPHIC / gõ số 7 enter vào mục PARAMETER LOCK :on / đổi thành off
Vào PARAMETER DGNOS / Gõ số 57 và enter / mục ENABLE MACRO : 1 , Đổi thành 0 => thế là "mất MACRO" !
Tôi làm lại như trên và định đổi lại giá trị 1 cho mục ENABLE MACRO nhưng không được nữa !
Có cách nào khắc phục trường hợp này không các bạn nhỉ?

Mến chào các bạn !
Trình tự tôi làm mất MACRO ở máy Phay CNC hiệu Haas (VFE /VFO_20 hp) như sau:
Tắt máy , khởi động lại(máy ở trạng thái SERVOR off )
Vào SETTING PRAPHIC / gõ số 7 enter vào mục PARAMETER LOCK :on / đổi thành off
Vào PARAMETER DGNOS / Gõ số 57 và enter / mục ENABLE MACRO : 1 , Đổi thành 0 => thế là "mất MACRO" !
Tôi làm lại như trên và định đổi lại giá trị 1 cho mục ENABLE MACRO nhưng không được nữa !
Có cách nào khắc phục trường hợp này không các bạn nhỉ?
Tài liệu hướng dẫn sử dụng máy cũng như các thông số cài đặt parameter, option thường đi kèm theo máy, nếu có các tài liệu này bác tra thử xem sao(Bên trong hộp điện của mấy máy NC thường có 1 hộc để trữ các tài liệu này).
Trường hợp tìm không thấy tôi nghĩ bác nên lên mạng tra tài liệu của chính hãng, thời buổi công nghệ thông tin này hầu như hãng nào cũng có chế độ support trên mạng.
Nhưng bác phải chú ý khi xin tài liệu là phải nói chỉ xin để tham khảo hay lưu trữ gì đó thôi, đừng nói là xóa mất rồi nên xin thì nhà sản xuất không cho đâu; vì họ sợ mình không có kinh nghiệm sẽ dọc hư nặng hơn và thêm 1 lý do chính là họ muốn support trực tiếp cho mình để kiếm thêm chút đỉnh...
Cũng cần nhắc thêm là nếu tên công ty bác có thế lực chút xíu thì hãng sẽ reply và support hết mình, ngay cả việc gửi catalogue hay user manual và các tài liệu setting khác họ cũng sẽ gửi miễn phí cho bác; nhưng nếu công ty bác nhỏ quá thì có khả năng họ sẽ làm lơ luôn. Dù sao thì tôi nghĩ bác cũng nên liên lạc với họ thử xem sao.
Chúc bác may mắn.

Thực ra HAAS có cho down tài liệu miễn phí đấy. Nhưng nhân tiện cứ up cho bác phagiba tài liệu về máy phay này.
Do không up trực tiếc được, đành gửi link vậy:
http://www.4shared.com/file/67906646/d9d4a7eb/96-8000R_English_Mill.html
Ngôn ngữ lập trình của HAAS sao giống y chang của Fanuc vậy bác?
Bên Fanuc thì ngoài cuốn Operator's manual ra còn có 1 cuốn khác giải thích rất cụ thể về các ý nghĩa của parameter và các giá trị cài đặt default. Không biết bác namnp2007 có thể kiếm luôn được cuốn này không hỉ!

Nhưng bác cần model nào chứ? Hôm trươc tôi có up cuốn Mantaernance Manual của 16-18i đấy, trong đó cũng nói khá rõ về parameter.

Nhưng bác cần model nào chứ? Hôm trươc tôi có up cuốn Mantaernance Manual của 16-18i đấy, trong đó cũng nói khá rõ về parameter.
Tài liệu nói về parameter của Fanuc thì tôi có rồi, nếu có điều kiện tôi muốn xem thử parameter của các maker khác thế nào thôi chứ thật sự thì hiện nay tôi không có sử dụng các thiết bị của các hãng châu Âu nên không thể chỉ định rõ là model nào cả.
Thanks bác!