Làm ơn cho em hỏi cách vẽ bánh răng và ổ lăn trong inventor

• Thread starter voi_tien
  • Ngày mở chủ đề
V

voi_tien

Author
em đang dùng inventor 8 ..........em đang vẽ ổ lăn và bánh răng nhưng chua biết vẽ thế nào ...em đã vào phần simple thấy các bành răng nhưng ko hiểu các thông số trong bánh răng như thế nào ...............các anh làm ơn help em phần này với ạ em xin cám ơn ạ

Q

queck1k1

Author
sao phải vẽ??? ổ lăn, bánh răng đều có trong thư viện của Inventor mà cứ lôi nó ra thôi.

Bạn muốn lôi bánh răng hay ổ lăn ra thì trước hết phải học bài ổ lăn và bánh răng trong sách chi tiết máy trc nhé.
Ko biết nó gồm các thông số gì thì bạn dùng nó làm gì?
Nếu dùng bánh răng tiêu chuẩn tcvn thì có thể lấy trong tiêu chuẩn DIN vì các thông số phù hợp nhau.

V

voima_tien

Author
ngô văn hiến viết:
Bạn muốn lôi bánh răng hay ổ lăn ra thì trước hết phải học bài ổ lăn và bánh răng trong sách chi tiết máy trc nhé.
Ko biết nó gồm các thông số gì thì bạn dùng nó làm gì?
Nếu dùng bánh răng tiêu chuẩn tcvn thì có thể lấy trong tiêu chuẩn DIN vì các thông số phù hợp nhau.

thanhks anh ....tất nhiên học thì phải biết các thông số bánh răng và ổ lăn .......ý em hỏi là khi lôi ra edit lại thì không phù hợp với TCVN và còn 1 vài thông số ko có trong sách .............còn em cài inventor 8 mà sao ko có thư viện anh nhỉ có phải inventor 9 mới có thư viện ko ạ ...........?

bản PRO mới có thư viện vẽ các món bánh răng,ổ bi,đai,xích,puly,ốc,vít,lò xo, ... bản thường chỉ vẽ dc hình 3D thông thường thôi bạn

Q

queck1k1

Author
Từ Inventor 10 mới có thư viện mà. Vẽ mấy cái chi tiết tiêu chuẩn đó không còn cách nào khác là tra bảng thôi.

M

manhcknn

Author
Ac. Từ bản 9 đã có thư viện rồi lấy trong thư viện ra rồi sửa đổi các thông số là được là. Nếu muốn PRo thì có thể lấy một bánh răng ra rồi học vẽ theo các bước giống như trong cây thư mục của nó. Như vậy bạn có thể vẽ với các thông số mà bạn muốn. Riêng về bánh răng thì thư viện của 11 mới hoàn thiện hơn.