Làm sạch bề mặt kim loại trước khi mạ

• Thread starter cnmm
  • Ngày mở chủ đề
C

cnmm

Author
có bác nào biết phương pháp làm sạch bề mặt kim loại chỉ giúp tôi với. Bởi vì quá trình xử lý bề mặt là vô cùng quan trọng trước khi mạ ,nếu không xử lý tốt thì lớp mạ sau thời gian sẽ bị bong.

L

Liễu Ngân Đình

Author
1- làm sạch bằng Xút
2- bằng axit
3- nước lã để tẩy rửa hóa chất
4- sấy khô hoặc cho vào bể mạ luôn (mạ bao nhiêu lớp thì nhúng bấy nhiêu lần, mạ lâu thì dầy lớp mạ)
5- sấy khô
Kiến thức cơ bản là như thế, còn để đi xâu hơn, chắc bạn phải cầm nghiên bút xuống tận xưởng mạ thì mới hiểu hết được.

C

cnmm

Author
Re: Liễu Đình Ngân

1- làm sạch bằng Xút
2- bằng axit
3- nước lã để tẩy rửa hóa chất
4- sấy khô hoặc cho vào bể mạ luôn (mạ bao nhiêu lớp thì nhúng bấy nhiêu lần, mạ lâu thì dầy lớp mạ)
5- sấy khô
Kiến thức cơ bản là như thế, còn để đi xâu hơn, chắc bạn phải cầm nghiên bút xuống tận xưởng mạ thì mới hiểu hết được.
Tôi đang tìm các tài liệu xử lý bề mặt trong chân không mà chưa thấy,các cách của bạn tôi đã thử nhưng đó mới chỉ là làm sạch đơn thuần. Hiện giờ tôi đang tiến hành mạ các màng cứng bằng các phương pháp PVD do đó yêu cầu độ sạch của đế là rất quan trọng,các màng có độ cứng khoảng 2000HV cho các dụng cụ cắt gọt ,cũng như làm các khuôn ép ...
Cảm ơn bạn rất nhiều,nếu có taì liệu nào liên quan đến làm sạch bề mặt nhắn cho mình cái nhé

L

Liễu Ngân Đình

Author
ko biết sản phẩm của bạn to lắm ko, tôi thấy máy Tẩy rửa Siêu Âm khá tốt trong việc tẩy rửa trước khi mạ.

U

ubuntu

Author
Gốc kim loại của bạn là gì? Sắt, nhôm, đồng, antimon... phải có gốc mới có phương pháp chứ nói chung là kim loại thì khó có câu trả lời cụ thể.

L

Liễu Ngân Đình

Author
đúng vậy, điều này rất quan trọng cho quyết định trước khi đưa ra công thức mạ.

N

NEWDAYS_2011A2410

Author
Xin chào mọi người
Tôi thấy vấn đề gia công trước khi mạ là điều kiện vô cùng quan trọng và cần thiết trước khi mạ, nhân tiện đây tôi muốn hỏi:
1.đánh bóng cho vật liệu bằng đồng trước khi mạ như thế nào?
2.sau khi mạ đồng xong tôi muốn giữ cho màu không đổi? vì khi mạ đồng xong thường lớp mạ đồng bị oxi hóa rất nhanh.
3.Để bóc lớp Nickel ra khỏi đồng bằng cách nào?
Rất mong là có bác nào biết thì chỉ giùm em -em đang làm báo cáo mà
Thanks everybody!!!

K

konzu09

Author
Có vấn đề này e đang bí. Bác nào có kinh nghiệm giúp e voi!
Sau khi mạ Cr xong yêu cầu của SP la phài xử lý flourish bề mặt. E đang ko bít xu ly flourish là xử lý ntn? Cần nhũng máy móc thiết bị gi? Bác nào biết chỗ bán máy và chuyển giao CN giúp em với!

có mấy phương pháp làm sạch bề mặt mà mình biết như sau:
* Tẩy cơ học: dùng giấy nhám, đá mài ( đá hoặc giấy nhám ), vải bằng nỉ kèm thuốc đánh bóng...
* Tẩy rửa hóa chất: các công đoạn=> tẩy dầu mỡ - rửa nước - nhúng acid ( tẩy gỉ sét ) - rửa nước - phơi hoặc sấy khô.
* Dùng máy phun bi hoặc cát: cái này đảm bảo sạch gần như tuyệt đối vì nó bóc luôn lớp bề mặt cũ tạo một bề mặt mới đều và sạch. Nhưng dùng cái này cần coi lại vật liệu, đồ dày chi tiết và yêu cầu kỹ thuật.

L

Liễu Ngân Đình

Author
trước khi Mạ mà đem phun Bi hay phun Cát thì bẩn thêm chứ sạch sẽ gì đâu. Cái này chỉ làm sạch cho sản phẩm vừa đúc xong hay làm sạch bề mặt bẩn quá đỗi, dính lung tung các thể loại bẩn.
Túm lại là biến cái Cực bẩn thành cái bẩn tương đối. Vì hậu quả của nó vẫn có rất nhiều bụi dính trên bề mặt.

P

phamvhoang

Author
Bây giờ có nhiều loại hóa chất tẩy sạch dầu mỡ lắm, bạn liên lạc với Công ty Minh Chất ở Tp.HCM chuyên cung cấp hóa chất xử lý và bảo vệ kim loại, họ sẽ tư vấn cho bạn 08.9559925

P

phamvhoang

Author
Xin chào mọi người
Tôi thấy vấn đề gia công trước khi mạ là điều kiện vô cùng quan trọng và cần thiết trước khi mạ, nhân tiện đây tôi muốn hỏi:
1.đánh bóng cho vật liệu bằng đồng trước khi mạ như thế nào?
2.sau khi mạ đồng xong tôi muốn giữ cho màu không đổi? vì khi mạ đồng xong thường lớp mạ đồng bị oxi hóa rất nhanh.
3.Để bóc lớp Nickel ra khỏi đồng bằng cách nào?
Rất mong là có bác nào biết thì chỉ giùm em -em đang làm báo cáo mà
Thanks everybody!!!
1. Câu này không rõ ý bạn muốn hỏi ( đánh bóng hay làm sạch? trước khi vào bể mạ phải hoạt hoá)
2.và 3 Hóa chất này có bán ở thị trường (Công ty Minh Chất chuyên về hóa chất xi mạ- 08.39559925)

P

phamvhoang

Author
Có nhiều cách xử lý

Mua hóa chất về xử lý là đơn giản nhất, tui thấy cái gì cũng có, từ tẩy ngâm, rung, quay, điện hoá.... cái gì cũng có, nhưng lưu ý là kim loại nền nhé, atimon mà tẩy điện hóa thì coi chừng.... các bác vào đây mà xem, quá trời luôn
www.minhchat.com.vn