làm sao để kiểm tra các component có va chạm nhau hay không trong asembly ?

Author
Nếu chúng ta có một máy, vậy thì làm sao để kiểm tra xem trong quá trình hoạt động có xảy ra va chạm hay không ? trong công cụ của Pro thì mình chỉ thấy công cụ kiểm tra tại một vị trí nhất định thôi ! :29:

Mình chưa đi sâu phần này nhưng có thể cái bạn cần nằm trong 2 chỗ như sau
1. BMX : kếp hợp các công cụ phân tích trong thiết kế (tài liệu tham khảo nằm trong bộ tài liệu hướng dẫn PTC viết cho bản 2001)
2. Bạn cài thêm Mechanica phần Motion

Trong motion có mà, khi cho chuyển động bếu có va chạm thì ProE sẽ thấy và thể hiện cho mình .

Author
anh Namp2007 hướng dẫn chi tiết hơn được không, cụ thể tên công cụ đó là gì ?

ME

Active Member
Vào ứng dụng Mechanism để làm. Không cần cài đặt thêm gì cả. Sau khi tạo được mô phỏng thì kiểm tra interference. Chỗ nào có giao thoa thì sẽ xuất hiện màu đỏ. Có thể kiểm tra giao thoa giữa 2 chi tiết hoặc kiểm tra toàn cục.
Khi nào tôi có thời gian tôi sẽ chỉ chi tiết hơn.
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=4486
Link trên là cơ cấu tôi đã thiết kế và có kiểm tra giao thoa (không thể hiện trong bài viết đó).

Last edited:
Lên trang www.sharptechdesign.com coi có hướng dẫn cụ thể đó.

Có những khác nhau giữa phiên bản 2.0 và 3.0 nhưng phần kiểm tra va chạm này nằm trong hộp thoại Playback ngay khi bạn cho mô phỏng chạy trên màn hình đó bạn

G

gacon08

mấy anh chỉ cho em sơ qua về mô phỏng động học trong ProE WF, cần điều kiện gì để có một chuyển động trong Proe? em xin cảm ơn.

Author
Nói ra thì dài dòng lắm, bạn vào trang mà anh Hoang_Khuong cho ở trên ấy, trang này hướng dẫn chi tiết, cơ bản bạn có thể tải bài tập về làm theo nữa, đúng là rất hay !

G

gacon08

trang nào vậy anh nguyenty, anh post link dùm em với... em kiếm hok thấy !