làm sao để tiện lỗ được bóng ?

• Thread starter cravena
  • Ngày mở chủ đề
C

cravena

Author
có 1 câu hỏi muốn hỏi các sư phụ và các sư huynh như sau : em muốn tiện lỗ phi 30 dài 100 mm làm sao để tiện được bóng . còn 1 câu nữa là cách gá dao cụ thể như thế nào cao hơn tâm thì phải cao hơn tâm bao nhiêu có tỉ lệ với đường kính gia công không ?

B

Batbai

Author
Ðề: làm sao để tiện lỗ được bóng ?

Vật liệu như nào, độ cứng ra sao, nói chung phi 30 là hơi khó :D

C

cravena

Author

vâng . thép ct3 thôi anh ah

B

Batbai

Author

Cách làm ở xưởng nho nhỏ chỗ mình là :lấy cây sắt phi 20, khoan lỗ xiên 1 đầu vừa mảnh dao tiện( mảnh nào thì tùy nha),hàn mảnh dao lại sao cho lọt qua được lỗ 28, còn lại thì cầu trời cho bác nào đứng gia công tay nghề cao cao 1 chút :D

Độ bóng cần đạt là bao nhiêu ? , vật liệu , dao cụ như thế nào ? ...
chứ mình thấy không quá phức tạp . thông thường tiện bóng cũng phải có loại TIP riêng (thường là bén hơn ,có bán kính lớn hơn .) , mức tiến dao và tốc độ quay trục chính cũng phải khác , và cả chất làm chơn nguội cũng ảnh hưởng .

B

Batbai

Author

Ct3 thì trơn nguội làm gì nhỉ, theo mình thì trên quan điểm công nghệ, đã dùng ct3 thì độ bóng cũng phải tương xứng, vừa vừa thôi. Cái ct3 này đem làm cuốc hay xẻng thì hợp lý hơn :D

C

cravena

Author

yes ! CT3 nhiệt cắt ko lớn nên ko cần trơn nguội . nhưng vấn đề là làm sao dc bóng dao tiện T15K6 dao hàn ko phải dao chắp nên góc độ dao cũng tùy người thợ còn gá dao nữa !

bạn phải căn cứ đường kính lỗ và vận liệu dao (để biết dc vận tốc cắt của dao) sau đó tính ra số vòng quay n và chọn ggầnn gần so với máy. cần con dao cứng vững và mài đúng góc độ thế là ok rùi. Đảm bảo lỗ sẽ bóng

C

cravena

Author

@@ bạn nói sách vở thế cụ thể thực tế như thế nào ?
bạn phải căn cứ đường kính lỗ và vận liệu dao (để biết dc vận tốc cắt của dao) sau đó tính ra số vòng quay n và chọn ggầnn gần so với máy. cần con dao cứng vững và mài đúng góc độ thế là ok rùi. Đảm bảo lỗ sẽ bóng

có nhất thiết là phải tiện ko?chằng nhẽ ko được phép dùng phương pháp khác hả ông chủ thớt?:65:
Hãy nghĩ đến gia công áp lực thử xem.

Muốn đạt độ bóng tốt mà dùng vật liệu CT3 và gia công trên máy tiện thì là điều không thể. Ở đây bác chưa đưa yêu cầu tối thiểu độ bóng của sản phẩm nên cũng khó tư vấn. Tốt nhất nên thay thế mác thép cao hơn (C45 chẳng hạn) thì cùng 1 chế độ gia công nó đã cho sản phẩm đạt độ bóng tốt hơn rồi!

nếu để nói lý thuyết suông là phải trải qua quá trình tiện thô, tinh, rồi tiện mỏng. muốn thực tế thì dùng giấy giáp mà đánh. kiếm lấy 1 cái que dài hơn 100 mm, đút vào lỗ để giữ giấy giáp mà đánh cho bóng. còn ko muốn tiện cho bóng thì tiện thô lỗ, rồi cho máy mài tròn trong là bóng luôn.

Khi chạy tinh mình nghĩ bạn nên chạy ở S = 1500, F = 0,037 mm/v. thử xem nhé.. lưu ý khi mài dao chạy tinh nên bo r ở mũi dao hơi lơn hơn bình thường và góc trước dao nên lớn để bẻ phoi hạn chế xước bề mặt thành phẩm.. nên dùng mũi YG6 hoặc T15k6. CT3 thường củng chỉ yêu cầu độ bóng đến 1.6 ( thường là 3.2) chứ ít khi cao hơn ..

Last edited: