Làm sao để vẽ được hình này các bác

Author
Em có cái hình này

làm sao để khoét 1 rãnh uốn mềm mại như cái chai nước này , em thử bằng lệnh wrap nhưng nó ko nhận cái chỗ thuôn nhỏ kia, .Chỉ nhận biên dạng trụ thẳng thôi .

Ðề: Làm sao để vẽ được hình này các bác

@Ipumpkin !
Bác nói là dùng các lệnh xoắn và chỉnh các option! Em đã dùng lệnh Flex, Rồi Loft, Sweep rồi nhưng cũng không được! Liệu do em làm sai các option hay dùng chưa đúng lệnh nhỉ ?
Bác có thể post hình lên xem sao nhé!

Bạn tham khảo cách này xem sao nhé:

1> Vẽ thân chai,sau đó tạo 1 skech và chiếu lên phần thân này,ta được đường Curve như hình bên dưới:

2>
Tại mặt trên của chai,vẽ 1 sketch để làm biên dạng của cái rãnh sẽ cắt phần thân chai

3>
Dùng lệnh Swep Cut với các tùy chọn sau:

Ở bước này,bạn chỉnh góc xoắn cho đến khi nào thấy phần Profile phía cuối đường dẫn như ý thì thôi.Có thể vẽ trước 1 sketch ở đáy chai để định hướng

4>
Thêm 1 số câu lệnh để tạo thành cái chai hoàn chỉnh

P/S: cách này tuy nhanh và đơn giản nhưng không được chính xác tuyệt đồi,vì góc xoắn chỉ ước chừng.Nếu muốn chính xác bạn vẽ 2 Profiles ở đầu và đáy chai,dùng 1 số thủ thuật để tạo tối thiểu 2 đường guide curve bám trên thân chai,sau đó dùng lệnh Lofted cut hoặc Boundary cut là ok

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Trời ơi. Rock là một trong các cao thủ công phu thâm hậu nhất mà vẽ theo cách này thì chỉ được có 7/10 điểm à. :4:, để anh xuất chiêu cho. Mình xài Cimatron không có xài Solid Works, tuy nhiên về nguyên lý thì mình nghĩ SW cũng có lệnh Xoắn, nếu không có thì gở bỏ SW đi chuyển sang xài Cimatron là vừa. :19:

1. Vẽ 1 cái chai :

2. Dùng lệnh xoắn, tùy chọn Limit Between two plane, Tangent, chọn hai điểm:

Last edited:

@Ipumpkin !
Cách của bác em cũng nghĩ rồi nhưng em chưa biết cách giới hạn đường xoắn theo các mặt. Nếu dùng lênh Flex thì em phải Split khối ra, rồi Flex từng part nhưng hình rất xấu vì không quản lý được độ xoắn. Còn dùng Loft, Sweep thì em không biết quản lý sao cho mượt
@ Rock !
Cách dùng Profile vs Path thì em biết nhưng do anh Ipumpkin nói là cách vặn xoắn thì em chưa làm được !

hiii, chào các sư huynh.
Em thử vẽ cái kiểu xoắn đó trong pro E mà sao vẫn không được, em dùng Sweep cut để tạo rãnh, Warp để xoắn, nhưng nó không ra được cái hình như anh iPumpkin vẽ, các sư huynh giúp em dựng hình trong Pro E được không
Nếu em dùng sweep cut theo đường xoắn và Mirror thì chỉ ra được cái hình như anh Rock thôi.
Mong các sư huynh chỉ bảo giúp.
Thanks

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Do cậu không đưa ra các kích thước cụ thể nên tớ tạm đưa ra tiết diện thế này:

Ta có thể dựng mô hình cái chai bằng các lênh Extrude Dome như sau:

Tiếp tục, ta mở một Sketch trên mặt FrontPlane và vẽ như minh họa dưới:

Rồi chiếu nó lên bề mặt của cái chai bằng lệnh Project Curve on Surface, được đường cong màu xanh lá cây:

Tạo một mặt tham chiếu vuông góc với đường cong nêu trên tại điểm mút của nó, trên mặt này, ta vẽ một vòng tròn:

Rồi dùng lệnh Sweep-Cut, bằng đường tròn này với đường dẫn là đường cong kể trên, để cắt một rãnh trên thân chai:

Cắt nốt hai mút của rãnh bằng lệnh [
/B] và vê tròn các mép của rãnh:

Sao chép nó sang các mặt khác bằng lệnh [
/B]:

Như vậy là xong, ta có thể Render để có hình ảnh trung thực hơn cho sản phẩm:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

hiii, chào các sư huynh.
Em thử vẽ cái kiểu xoắn đó trong pro E mà sao vẫn không được, em dùng Sweep cut để tạo rãnh, Warp để xoắn, nhưng nó không ra được cái hình như anh iPumpkin vẽ, các sư huynh giúp em dựng hình trong Pro E được không
Nếu em dùng sweep cut theo đường xoắn và Mirror thì chỉ ra được cái hình như anh Rock thôi.
Mong các sư huynh chỉ bảo giúp.
Thanks
Để vẽ được như anh Bí trên pro/E bạn thao tác lệnh Warp : sau khi vào lệnh Warp > Twist > cho góc xoắn. Sau đó bạn đưa con trỏ vào mặt phẳng màu xanh như hình kéo về vào vùng biến dạng xoắn

Kết quả :

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Thông thường chai nước uống thì ít có khi là hình vuông mà là hình tròn do dể cầm hơn, cái này cũng có 1 Topic trong các câu hỏi thú vị. Để cho chắc ăn thì iPumpkin vừa gọi điện đến cho công ty Avinaa - http://avinaa.com/63/Lien-he.htm, và họ cho biết là hình tròn trên đó có khắc rảnh.

Last edited: