Làm sao để vẽ mặt phẳng qua elip với độ cong là đường ở giữa

Author
Mấy anh cho em hỏi làm sao có thể vẽ mặt phẳng qua elip với độ cong là đường ở giữa. Em dùng Boundary Blend nó cứ biến dạng thế nào ý
Em cảm ơn.

Ðề: Vẽ mặt phẳng

Với số lượng Cure như hình mình đã thử Boundary Blend nhưng không được. Cũng đã chia elip ra làm đôi để boundary theo hướng thứ nhất và chấm thêm hai điểm ở đâu cho boundary theo hướng thứ hai nhưng vẫn không được.
Mình nghĩ cần phải vẽ thêm Cure để boundary nhiều lần. Có phải bạn đang muốn vẽ cái muỗng hông?:65:

Ðề: Làm sao để vẽ mặt phẳng qua elip với độ cong là đường ở giữa

không biết ý bạn có phải như này.theo mình ngĩ có 2 cách tạo, tạo elip rồi dùng 1 mặt phẳng trim giữ 2 phía, hai là tạo 1 nửa elip rồi đối xứng.
vạch 1 sketch hay curves mặt phẳng trim hay đối xứng.

Author

Cảm ơn anh soilanhlung nhé em không tạo được mặt phẳng qua 3 đường curve đó nên đành chia ra 2 elip bằng 2 skech rồi dùng Boundary Blend tạo mặt
Cảm ơn nhiều

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Cảm ơn anh soilanhlung nhé em không tạo được mặt phẳng qua 3 đường curve đó nên đành chia ra 2 elip bằng 2 skech rồi dùng Boundary Blend tạo mặt
Cảm ơn nhiều
Làm thành 3 sketch mà tới 2 Boundary Blend thì không hay vì giữa 2 mặt không mịn có gờ !
Tớ chỉ 2 sketch và 1 Boundary Blend theo yêu cầu !

Author

Làm thành 3 sketch mà tới 2 Boundary Blend thì không hay vì giữa 2 mặt không mịn có gờ !
Anh có thể hướng dẫn em chổ này được không
Em làm skech1 là elip phía trên, skech2 là elip phía dưới, skech3 là đường cong giữa
Còn làm 2 skech thì không tạo được Boundary Blend nó cứ biến dạng thế nào
Cảm ơn anh

Last edited:

Lúc đầu mình vội boundary không được vì mình dại, vấn đề là nằm ở chỗ này:

- Sketch 1 vẽ một hình Elip rồi dùng lệnh Devide trong Sketch để chia Elip ra làm hai nửa.
- Sketch 2 vẽ đường cong bên dưới như trên hình.
- Sử dụng Boundary Blend theo một hướng trùm qua 3 sketch đó là xong.
Chú ý:
+ Khi chọn Chain 1, click chuột phải vào sketch 1 để phần mềm tự động đổi đường. Click khi hiện nửa Elip là ok. Giữ Ctrl để chọn các chain tiếp theo.
+ Chain 2 chọn đường cong bên dưới bình thường.
+ Chain 3 là nửa Elip còn lại. Click chọn cả Elip sau đó, vào Detail chain đó delete nó đi, rồi right click chọn lại chain 3 là nửa Elip còn lại.

Lúc đầu mình vội boundary không được vì mình dại, vấn đề là nằm ở chỗ này:

- Sketch 1 vẽ một hình Elip rồi dùng lệnh Devide trong Sketch để chia Elip ra làm hai nửa.
- Sketch 2 vẽ đường cong bên dưới như trên hình.
- Sử dụng Boundary Blend theo một hướng trùm qua 3 sketch đó là xong.
Chú ý:
+ Khi chọn Chain 1, click chuột phải vào sketch 1 để phần mềm tự động đổi đường. Click khi hiện nửa Elip là ok. Giữ Ctrl để chọn các chain tiếp theo.
+ Chain 2 chọn đường cong bên dưới bình thường.
+ Chain 3 là nửa Elip còn lại. Click chọn cả Elip sau đó, vào Detail chain đó delete nó đi, rồi right click chọn lại chain 3 là nửa Elip còn lại.
Có thể nào điều chỉnh trong Control Points không nhỉ?
Làm hoài vẫn không được?hic hic

rất hay, nhưng vẫn rất thủ công.
nếu anh tạo 1 fill biên dạng là elip rồi freeform thì mới ...........
em không hề có ý xấu, mọi người đừng hiểu nhầm.

Mấy bác download xem cái video em quay lại là rõ nhất: http://www.mediafire.com/?e2iqanprr82dahz
File .exe tự chạy, dung lượng file 696kb.
---
Em chỉ giới thiệu phần mềm quay video nhanh và nhẹ thôi nha. Tên phần mềm là SCREEN2EXE (dành cho ai chưa biết), cái này quay video nhanh thì cực kì good, không chú nào bằng. Rất thích hợp để quay thao tác lệnh hỗ trợ thắc mắc.

Author

Cảm ơn anh blue79 nhiều nhé, em đã làm được rồi
Vấn đề nan giải ở đây là chổ chuột phải để select elip phía bên kia, bây giờ đã hiểu
Thanks anh, chúc anh sức khỏe

chào mọi người. với theo như hướng dẫn của bạn Blue79, click chuột phải có vẻ khó khăn hi hi
Và sau đây là cách aq đã làm, các bạn tham khao nhé.Mong được học hỏi thêm nữa. hi hi

Chúc các bạn thành công. hi hi.

cái này gọi là mặt phẳng sao?