Làm thế nào để gia công một phần biên khi contour?

Author
[ANH]39F7_5029B909[/ANH]

Chào mọi người. Làm thế nào để gia công một phần của biên dạng tròn ngoài của part dưới. Mình không muốn kẹp gá từ bên trong mà kẹp gá ngay trên biên dạng tròn ngoài luôn, nên làm thế nào để chọn một phần biên để gia công. Vì trong MC khi chọn contour thì nó chọn một lần hết biên dạng luôn. Cả nhà giúp mình nhé. xin cám ơn.

mrgiang99

Active Member
Ðề: Làm thế nào để gia công một phần biên khi contour?

1/ Lấy phôi dày tí, gia công hơn chiều sâu chút rồi ra cắt bỏ mặt sau

2/ Lót 1 tấm phẳng ở dưới,gia công mấy cái lỗ trong xong thì làm lỗ ren trên bắt nó xuống cái tấm dưới!
(cách này chính xác gọi là làm đồ gá hay fixture)

3/ Nếu là vật liệu hút từ thì dùng bàn từ

4/ Dùng fixture hút chân không

5/ Dùng keo

6/Chừa lại 3 điểm không cắt đứt ngoài biên để giữ part, sau này xử lí sau, hình như cái này gọi là bridge

............

end/nhờ người khác làm giùm!

Last edited:
D

duonghoang

Hàn bên dưới một tấm sắt để gá lên khung, gia công xong rồi mài nó ra được ko các bác nhỉ?

============================================

[ANH]39F7_5029B909[/ANH]

Chào mọi người. Làm thế nào để gia công một phần của biên dạng tròn ngoài của part dưới. Mình không muốn kẹp gá từ bên trong mà kẹp gá ngay trên biên dạng tròn ngoài luôn, nên làm thế nào để chọn một phần biên để gia công. Vì trong MC khi chọn contour thì nó chọn một lần hết biên dạng luôn. Cả nhà giúp mình nhé. xin cám ơn.

-Theo mình ý của bạn là muốn kẹp chi tiết này từ bên ngoài, sau đó gia công tất cả các lỗ và pocket bên trong. Sau đó bạn cho cắt bên ngoài từng phân khúc một, chẳng hạn chia đường tròn trên thành 12h như đồng hồ thì có thể bạn sẽ muốn cắt như sau. Khi kẹp tại vị trí 12h-4h-8h thì bạn sẽ cắt từ 1h-3h, 5h-7h và 9h-11h. Sau đó bạn sẽ kẹp tại các vị trí đã cắt song và cắt tiếp các vùng chưa cắt còn lại.

-Mình không biết là bạn sử dụng Mastercam 9 hay Mastercam XX, mình sẽ làm theo thao tác trên MC9 có gì bạn tìm hiểu qua MCX. Nhưng về cơ bản để làm được theo phương cách mà bạn muốn thì bạn làm như sau:

-Chọn đường tròn mà bạn nói là biên ngoài cùng để chia nó ra thành từng cung tròn mà bạn muốn.
Chọn Modify>>Break>>2 Pieces>>chỉ chuột chọn đường tròn cần cắt>>Sketch>> nhấp chuột tại những nơi mà mình muốn cắt ở vị trí đó. Cứ như vậy bạn sẽ chia nó ra thành các cung tròn có cùng R để có thể chọn nó ở từng đoạn mà bạn muốn cắt. ( Nếu có lỡ cắt không đúng vị trí bạn có thể dùng Join để nối lại vì cùng R ).

-Khi lập trình bạn chọn Toolpaths>>Contour>>Single>> Chọn từng cung tròn tại những vị trí muốn cắt.

Trước khi chia đường tròn, khi chọn line nó sẽ là 1 đường tròn màu trắng.

Sau khi chia đường tròn, khi chọn từng line nó sẽ là 3 cung tròn màu trắng.

============================================

Last edited: