lập trình cnc không dùng phần mềm CAM

Ðề: lập trình cnc không dùng phần mềm CAM

===============================================

Theo các bác thì có nên để các lệnh G21G17G40G80G49 đầu chương trình hay không?nên thì tại sao nên và không thì tại sao MasterCAm hay xuất ra như vậy (nếu chưa can thiệp Post).Tại vì em gặp trường hợp nếu ghi G80 đầu chương trình máy không chạy. Các bác chỉ em cho thông chỗ này tí nhé!

Mình thấy nên để , còn việc post ra có G80 đầu chương trình thì máy của mình vẫn chạy bình thường, có thể máy của bạn có 1 tùy chọn nào đó. Có thể ai đó biết nếu biết về máy của bạn là gì hoặc bạn có thể tìm kiếm trong mục có khoanh đỏ theo hình thử xem.

G20 Đặt đơn vị gia công hệ inch = Programming in inches .
G21 Đặt đơn vị gia công hệ mét
=[FONT=&quot] Programming in millimeters (mm).[/FONT]
G17 Chọn mặt phẳng gia công XY = XY plane selection.
G40 Hủy bỏ bù trừ bán kính dụng cụ = Tool radius compensation off, cancels G41 or G42.
G49 Hủy bù trừ chiều dài dụng cụ = Cancels G43 or G44.

G80
Hủy chu trình khoan = [FONT=&quot]
[/FONT]
Cancel canned cycle.

Milling:
Cancels all cycles such as G73, G83, G88, etc. Z-axis returns either to Z-initial level or R-level, as programmed (G98 or G99, respectively).
Turning: Usually not needed on lathes, because a new group-1 G address (G00 to G03) cancels whatever cycle was active.

%
O00001
(OP)
(P/N W.O.REV.)
(DATE LAST RAN=)
(CYCLE TIME=)
(PROGRAMMER=)
(******** TOOL LIST *********)
(TOOL 1 2.0 FACE MILL ROUGH STEEL DIA. 2.0000)
(TOOL 2 2.0 FACE MILL FINISH STEEL DIA. 2.0000)
(**************SET UP**************)
(X0.)
(Y0.)
(Z0.)
(STOCK SIZE = L2.64 W.89 H1.26 )
(PROCESSING)
N100 G00 G17 G20 G40 G49 G80 G90
(ROUGH TOP)
T1 M06 (2.0 FACE MILL ROUGH STEEL)
G00 G90 G54 X-1.5 Y-.445 S1200 M03
G43 H1 Z2. M08
Z.1
G01 Z.002 F200.
X0. F30.
X2.64
X4.14
Z.1 F200.
G00 Z2. M09
M05
G91 G28 Z0.
M01
N102 G00 G17 G20 G40 G49 G80 G90
(FINISH TOP)
T2 M06 (2.0 FACE MILL FINISH STEEL)
G00 G90 G54 X-1.5 Y-.445 S1500 M03
G43 H2 Z2. M08
Z.1
G01 Z0. F200.
X0. F15.
X2.64
X4.14
Z.1 F200.
G00 Z2. M09
M05
G91 G28 Z0.
G28 Y0.
G90
M30
%

chietquan

<b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b
Author

Tuy nhiên nhược điểm của các hàm con là kiểu xuống dao không có nhiều tùy chọn như CAD/CAM, cứ xuống dao thẳng. Phay Pocket xuống kiểu helical hay ramping thì hàm con ..bó tay.com thôi bác ạ. Bởi vậy, ngày này rất ít khi dùng hàm con. CAD/CAM is best choice..kekeke.
Hàm con vẫn có thể thiết lập kiểu xuống dao ramping và helical đó anh .Làm 1 cái xuống dao kiểu ram bằng chương trình con cho vui :)
%
O7879
T1M6
M3S2000
G54G90G0X0.Y0.
G43H1Z50.
Z5.
G1Z0.F300
M98P1000 L5
G90G0Z50.
M5
M30
%

%
O1000
G91G1X10.Z-3.F500
X90.F1000
Y100.
X-100.
Y-100.
X10.
X-10.
M99
%

Mình thấy nên để , còn việc post ra có G80 đầu chương trình thì máy của mình vẫn chạy bình thường, có thể máy của bạn có 1 tùy chọn nào đó. Có thể ai đó biết nếu biết về máy của bạn là gì hoặc bạn có thể tìm kiếm trong mục có khoanh đỏ theo hình thử xem.

G20 Đặt đơn vị gia công hệ inch = Programming in inches .
G21 Đặt đơn vị gia công hệ mét
= Programming in millimeters (mm).
G17 Chọn mặt phẳng gia công XY = XY plane selection.
G40 Hủy bỏ bù trừ bán kính dụng cụ = Tool radius compensation off, cancels G41 or G42.
G49 Hủy bù trừ chiều dài dụng cụ = Cancels G43 or G44.

G80
Hủy chu trình khoan =
Cancel canned cycle.

Milling:
Cancels all cycles such as G73, G83, G88, etc. Z-axis returns either to Z-initial level or R-level, as programmed (G98 or G99, respectively).
Turning: Usually not needed on lathes, because a new group-1 G address (G00 to G03) cancels whatever cycle was active.

%
O00001
(OP)
(P/N W.O.REV.)
(DATE LAST RAN=)
(CYCLE TIME=)
(PROGRAMMER=)
(******** TOOL LIST *********)
(TOOL 1 2.0 FACE MILL ROUGH STEEL DIA. 2.0000)
(TOOL 2 2.0 FACE MILL FINISH STEEL DIA. 2.0000)
(**************SET UP**************)
(X0.)
(Y0.)
(Z0.)
(STOCK SIZE = L2.64 W.89 H1.26 )
(PROCESSING)
N100 G00 G17 G20 G40 G49 G80 G90
(ROUGH TOP)
T1 M06 (2.0 FACE MILL ROUGH STEEL)
G00 G90 G54 X-1.5 Y-.445 S1200 M03
G43 H1 Z2. M08
Z.1
G01 Z.002 F200.
X0. F30.
X2.64
X4.14
Z.1 F200.
G00 Z2. M09
M05
G91 G28 Z0.
M01
N102 G00 G17 G20 G40 G49 G80 G90
(FINISH TOP)
T2 M06 (2.0 FACE MILL FINISH STEEL)
G00 G90 G54 X-1.5 Y-.445 S1500 M03
G43 H2 Z2. M08
Z.1
G01 Z0. F200.
X0. F15.
X2.64
X4.14
Z.1 F200.
G00 Z2. M09
M05
G91 G28 Z0.
G28 Y0.
G90
M30
%

Hì hì. Thanks mấy bác nhưng thật tình em làm chương trình tay quen rồi mà cứ thấy mấy cái dòng đó là thấy rườm rà, máy móc, có cũng được, không ghi cũng ko sao, miễn sao trước khi lập trình mình hiểu rõ cái máy mình nó đã mặc định cái gì trong đó. Cho nên đôi khi làm một chương trình tay khác với dùng phần mềm CAM là ở chỗ đó. Viết tay mình có thể kiểm soát được mỗi bước dao chạy, tọa độ nội suy tới đâu và cảm giác nó khoái sao sao ak. Tuy nhiên, nếu không có phần mềm CAM mà cứ viết tay thì có nước "cạp đất ăn", còn phụ thuộc vô phần mềm mà không hiểu rõ G-code hay ý nghĩa từng dòng lệnh thì..."làm việc gì cũng khó" :)

=========================================

Hì hì. Thanks mấy bác nhưng thật tình em làm chương trình tay quen rồi mà cứ thấy mấy cái dòng đó là thấy rườm rà, máy móc, có cũng được, không ghi cũng ko sao, miễn sao trước khi lập trình mình hiểu rõ cái máy mình nó đã mặc định cái gì trong đó. Cho nên đôi khi làm một chương trình tay khác với dùng phần mềm CAM là ở chỗ đó. Viết tay mình có thể kiểm soát được mỗi bước dao chạy, tọa độ nội suy tới đâu và cảm giác nó khoái sao sao ak. Tuy nhiên, nếu không có phần mềm CAM mà cứ viết tay thì có nước "cạp đất ăn", còn phụ thuộc vô phần mềm mà không hiểu rõ G-code hay ý nghĩa từng dòng lệnh thì..."làm việc gì cũng khó" :)

Vậy với khả năng của Henry Nguyễn ( đã có QT và đổi tên ^_^ ) thì bạn sẽ lập trình tay chi tiết sau mất khoảng bao lâu thời gian nè ?

( Chưa biết tuổi Henry nên xin tạm gọi là bạn, có gì bỏ qua cho ^_^ ).

Last edited:

Vậy với khả năng của Henry Nguyễn ( đã có QT và đổi tên ^_^ ) thì bạn sẽ lập trình tay chi tiết sau mất khoảng bao lâu thời gian nè ?

( Chưa biết tuổi Henry nên xin tạm gọi là bạn, có gì bỏ qua cho ^_^ ).

Em cũng còn nhỏ mà.hì hì. Với chi tiết bác đưa chắc em mất 1/2 ngày nội suy tọa độ.1/2 ngày viết G-code và 1/2 ngày chạy thử...nhưng không biết có chính xác hay không.Bởi vậy, chi tiết này mà viết tay chắc chắn "cạp đất ăn" chưa kể cái khoản bù trừ lượng dư phay tinh. Bác NeMo cho em hỏi, hình như có một số máy có hỗ trợ chu trình chạy hốc phải ko bác? chưa xài máy này nên ko biết.

Last edited:

Các bác ah !
- Lập trình tay cần khi học G-code ( rất cần thiết để hiểu Code )
- Sau khi hiểu rành code thì học sử dụng CAM SOFT để tăng năng suất ( Cho nó nhàn thân )
- Nếu dùng CAM SOFT Thì cái khó là Post và vấn đề tiếp theo là Giỏi về kiểm soát và chế tạo Post.
- Sau khi có post thì phải suy nghĩ chút làm sao biết được mình post ra cái Code cả ngàn dòng lệnh đó đúng không ????
----------> nếu đúng thì mới OK

Các bác thấy chưa để giỏi cũng khó nhỉ ????

=======================================

Các bác ah !
- Sau khi hiểu rành code thì học sử dụng CAM SOFT để tăng năng suất ( Cho nó nhàn thân )
- Nếu dùng CAM SOFT Thì cái khó là Post và vấn đề tiếp theo là Giỏi về kiểm soát và chế tạo Post.
- Sau khi có post thì phải suy nghĩ chút làm sao biết được mình post ra cái Code cả ngàn dòng lệnh đó đúng không ????

Lý lẽ thật là lý lẽ ^_^...

=======================================

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Các bác ah !

-Dùng mô phỏng có sẳn trong các phần mềm để simulation, kiểm tra lượng phôi còn lại, lượng phoi đã gia công, các pass cắt thế nào.
-Mô phỏng với máy, dao, chiều dài cán dao, tránh va chạm...
-Kiểm tra khi nào chạy không, chạy nhanh, chạy air cut, khi nào xuống dao, vào dao, khi nào góc cung R .....
-Dùng thêm CIMCO EDIT để check tọa độ điểm, đường chạy dao hiện nay là giải pháp duy nhất.

Last edited:

mrgiang99

Active Member

Em cũng còn nhỏ mà.hì hì. Với chi tiết bác đưa chắc em mất 1/2 ngày nội suy tọa độ.1/2 ngày viết G-code và 1/2 ngày chạy thử...nhưng không biết có chính xác hay không.Bởi vậy, chi tiết này mà viết tay chắc chắn "cạp đất ăn" chưa kể cái khoản bù trừ lượng dư phay tinh. Bác NeMo cho em hỏi, hình như có một số máy có hỗ trợ chu trình chạy hốc phải ko bác? chưa xài máy này nên ko biết.
một số hãng có tạo sẵn G code để phay pocket!

Ví dụ Hass có G150 pocket cycle

xem tạm slide của hãng

iPumpkin

Cái này mà bạn Henry làm mất 1 ngày bằng CAM thì...hơi chậm đó. Chủ yếu là phay Pocket, khoan vài cái lổ. Vẽ lên, xuất chương trình, cái này chừng 1-2h. Kekeke.

Bù trừ dao thì người program chỉ cần note trong chương trình là chỗ này có bù dao, dung sai bao nhiêu đó, machinist sẽ handle cái này nên đối với người program cũng không tốn thời gian lắm.

Cái này mà bạn Henry làm mất 1 ngày bằng CAM thì...hơi chậm đó. Chủ yếu là phay Pocket, khoan vài cái lổ. Vẽ lên, xuất chương trình, cái này chừng 1-2h. Kekeke.

Bù trừ dao thì người program chỉ cần note trong chương trình là chỗ này có bù dao, dung sai bao nhiêu đó, machinist sẽ handle cái này nên đối với người program cũng không tốn thời gian lắm.
Ý em nói là viết bằng tay đó đại ka ơi. :)

==============================================

Bạn ngocm02 vui lòng xem lại bài viết của mình trước khi đăng bài dùm, nếu đó là khả năng của bạn thì bạn phải sửa lại cách trình bài, còn nếu bạn đăng như vậy thì không được hay lắm.

==============================================

Last edited:

iPumpkin

[MENTION=20381]nemo[/MENTION]: easy man. Cứ thoải mái đi Nemo, don't be serious man.

@All: Anh em cứ thoải mái thảo luận, mình đi vào nội dung chính là lập trình NC & các vấn đề lập trình. Đừng ai nhận xét hay đánh giá ai, và chúng ta cũng đừng quan tâm đến lời nhận xét của ai đối với mình, đừng mất thời gian vô ích nhé.

Để góp vui, các bác thử trình bày quy trình & các đặc điểm kỹ thuật để gia công 2 cái lổ này thử nha, làm sao để gia công và làm sao để cho nó chính xác, cái này thuộc về khoan lổ sâu - gun drill:

Thực tế:

Last edited:

Chào bạn Memo.
Mình nói thật, từ bé đến giờ mình chưa bao giờ lập trình bằng cad-cam 1 lần nào. Minh toàn sử dụng lập trình tay cả phay lẫn tiện.Thật sự những gì mình viết thì mình có thể làm được, tuy nhiên có đụng chạm tới bạn trong Forum thì bạn bỏ qua cho mình.
Còn nội suy tọa độ thì trên diễn đàn này mình cũng đã xin chương trình bắt tọa độ điểm trong ACAD hỗ trợ rất tốt trong viết chương trình bằng tay.

====================================

Vậy bạn phải xem lại tấm hình mà mình đã chụp và hiểu nó dùm mình. Nếu bạn có thể làm như vậy thì bạn nên trình bày lại...
Bạn trình bày như vậy hơi bị hiểu nhầm ... vì đó là lời của mình chứ không phải của bạn.

CNC thì mình bó tay nhưng nghe gia công "đặc biệt khoan lổ xiên D6mm dài 1200mm" thì chưa thể nào hình dung công nghệ được, hôm nào bác iPumpkin nói rõ hơn để tham khảo, mở mang tầm mắt nha.

Last edited by a moderator:

Vậy bạn phải xem lại tấm hình mà mình đã chụp và hiểu nó dùm mình. Nếu bạn có thể làm như vậy thì bạn nên trình bày lại...
Bạn trình bày như vậy hơi bị hiểu nhầm ... vì đó là lời của mình chứ không phải của bạn.

Xin lỗi chắc là do chuột bị nhảy nên phần mình viết bị di chuyển vào phần trích dẫn. Còn sửa lại bài dó thì Mod khóa rồi mình sửa không được

Cái chi tiết của Nemo mà nội suy tọa độ + viết Code (bằng tay) hoàn thiện mất 40 phút thì quá nể luôn. Các phần mềm CAM coi như dẹp hết. Bác Ipumkin và Nemo chắc phải gọi bằng sư tổ nhỉ. hehe. Còn khờ khờ như em chắc gọi bằng cụ tổ 10 đời. học hỏi, học hỏi.

Last edited:

Thật ra có 1 chương trình auto bắt tọa độ điểm hỗ trợ trong cad. (Auto slip) Nếu có cái này thì vẽ và tìm hiểu các hoạch định chu trình làm việc để hướng dẫn thợ vận hành là lâu thôi, còn các lệnh và tọa độ thì chương trình này hỗ trợ rồi 1 cái click chuột là xong 1 tọa độ thôi mà. Còn lại chạy thử với CIMCO và kiểm soát trên Cimco mới là vấn đề lớn.

============================================

Thật ra có 1 chương trình auto bắt tọa độ điểm hỗ trợ trong cad. (Auto slip) Nếu có cái này thì vẽ và tìm hiểu các hoạch định chu trình làm việc để hướng dẫn thợ vận hành là lâu thôi, còn các lệnh và tọa độ thì chương trình này hỗ trợ rồi 1 cái click chuột là xong 1 tọa độ thôi mà. Còn lại chạy thử với CIMCO và kiểm soát trên Cimco mới là vấn đề lớn.

Vậy khi cắt surface có độ nghiêng tại 2 vị trí trái và phải của chi tiết bạn lập trình tay + với hổ trợ của Auto slip thì làm có mất thời gian nhiều không ?

CNC thì mình bó tay nhưng nghe gia công "đặc biệt khoan lổ xiên D6mm dài 1200mm" thì chưa thể nào hình dung công nghệ được, hôm nào bác iPumpkinnói rõ hơn để tham khảo, mở mang tầm mắt nha.

Cái này chắc có sự nhầm lẫn...mà không biết của ai đây. Lỗ Dia 0.256" sâu 5.096" thì còn ok nếu nhầm thành 1200mm=47.244" thì hơi bị khó vì có dung sai +/0.002" . Xem hình thì mình thấy có 5.096" ....^_^

============================================

Last edited: