lập trình phay trên máy cnc

Author
chào các bác,:4:
hj, chả là e có lập trình gia công phay một chi tiết bằng phần mềm Catia, chạy thử trên phần mềm đó, xuất chương trình em cho chạy thử lần nữa trên cimco tất cả đều ok, nhưng khi chạy thực tế thì chương trình chỉ chạy một đoạn là dừng lại, không biết là lỗi ghì,
em có gửi file nc - code, với file catia e lập trình ở bên dưới ạ,
rất mong được mọi người giúp đỡ
http://upfile.vn/dzZp

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: lập trình phay trên máy cnc

Anh đã xem qua file của em. Trời ơi, kakaka, em là SV hay đã đi làm rồi ? em có chạy chi tiết này trên máy chưa ? Dừng lại do công nhân không dám chạy tiếp ? Theo anh thì ai mà dám để em chạy trên máy thật người đó cũng dũng cảm lắm.
Vì để gia công chi tiết như vầy không ai chạy như em cả.

1. Đối với gia công Pocket bước đầu tiên là khoan 1 lổ để ăn bớt vật liệu => làm chổ xuống dao.
  2. Không chạy thô và tinh cùng 1 dao => chạy thô xong dao hay mẽ, mòn, hỏng.
  3. Dùng dao càng to càng tốt trước, rồi dùng dao nhỏ sau cùng => dùng dao to cắt step lớn, nhanh.
  4. Gia công mặt phẳng bằng dao endmill, mặt cong bằng dao ballnose.
  5. Chia vùng nào cần gia công tinh, vùng nào cần gia công thô chạy riêng => chi tiết của em có 3 vị trí cần bắn EDM => vùng này chỉ chạy thô.
  6. Chạy cho thép, dao dia10mm, dao xịn Sandvik ăn dao cở F300mm/mi là cùng. Em chơi chạy thô F1000mm/min ?

Author

hj. e là sv mới được học có mấy buổi về lập trình thôi, nên còn nhiều cái chưa biết lắm a ạ
e phay trên gỗ mà a

Author

hj, e được lập trình chạy thử trên máy mô hình of phòng thí nghiệm, thôi ạ

Author

Anh đã xem qua file của em. Trời ơi, kakaka, em là SV hay đã đi làm rồi ? em có chạy chi tiết này trên máy chưa ? Dừng lại do công nhân không dám chạy tiếp ? Theo anh thì ai mà dám để em chạy trên máy thật người đó cũng dũng cảm lắm.

1. Đối với gia công Pocket bước đầu tiên là khoan 1 lổ để ăn bớt vật liệu => làm chổ xuống dao.
  3. Dùng dao càng to càng tốt trước, rồi dùng dao nhỏ sau cùng => dùng dao to cắt step lớn, nhanh.
  5. Chia vùng nào cần gia công tinh, vùng nào cần gia công thô chạy riêng => chi tiết của em có 3 vị trí cần bắn EDM => vùng này chỉ chạy thô.
  6. Chạy cho thép, dao dia10mm, dao xịn Sandvik ăn dao cở F300mm/mi là cùng. Em chơi chạy thô F1000mm/min ?
Cơ mà a Chương trình đang chạy mà lại dừng thường có nguyên nhân ghì đấy ạ:40:

Chào mọi người. mình chưa làm trên hệ điều khiển Fanuc nên chưa hiểu lam và mình mới chỉ đọc tài liệu lập trình Fanuc nhưng tìm mãi không thấy các chu trình phay hốc đâu. các bạn chỉ giúp mình với, cảm ơn

:D chạy mà dừng cũng có nhiều nguyên nhân.
Quá trục ( khoảng cách an toàn và offset dao không đủ so với khoảng cách bạn cho trong phan mềm, nhưng cái này dễ nhận bik)
Máy không hiểu G-code
Máy không đủ thông minh để gia công theo bạn lập trình trong phần mềm or bạn xuất nhầm hệ điều khiển cho máy rồi, khi xuất file Code có chọn các loại máy, hệ điều khiển ấy.

Nếu theo anh này đã xem thì bạn cũng rất gan dạ :), hên máy không chạy được đó máy mà chạy được thì bạn đứng kế bên cầm ly cà phê và nghe tiếng " mưa đá " ( Crack, cụp cụp, ầm ầm ^^ ) bạn phải tính toán chế độ cắt cho từng loại vật liệu để chạy tốt cho tuổi thọ dao chứ