Lập trình trên máy phay gỗ CNC

• Thread starter bi
  • Ngày mở chủ đề
B
Author
Tôi đang hoc lập trình trên máy phay CNC gổ không biết bác nào biết về phần này giúp với. Bác nào có file chương trình đã chạy trên máy phay gổ thì cho mình xin với.
Xin cám on.:77:

Last edited by a moderator:
Tôi đang hoc lập trình trên máy phay CNC gổ không biết bác nào biết về phần này giúp với. Bác nào có file chương trình đã chạy trên máy phay gổ thì cho mình xin với.
Xin cám on.:77:
Tớ chưa nghe thấy từ "gổ" này bao giờ. bạn giải thích rõ hơn được không?
mà hình như bạn post nhầm mục thì phải :4:

Last edited:
B
Author
Không nhằm đâu bạn. Chắc tại bạn chưa biết đây thôi. Trên thế giới và cả ở Việt Nam đều có máy CNC gổ đó ban. Nếu ban không biết về ngành gổ thì mình có thể nói là trong ngành gổ có rất nhiều máy giông như ngành cơ khí vậy đó.

Gỗ, chứ chẳng phải là "Gổ"!!!! Nói thì có thể thế nào cũng được, nhưng viết thì nên tôn trọng ngôn ngữ dân tộc bằng cách:
- Viết đúng chính tả (Ông nào hay viết sai chính tả thì tự biết mà giật mình nhé)
- KHông viết những chữ của mấy cháu sì tai
- Gõ dấu tiếng Việt!

H

haminhtu

Author
Hi, theo mình nghĩ thì phần đã gọi là máy CNC thì phần mềm CAM nào cũng có thể xuất chương trình cho nó chạy được cả.
Trước đây mình cũng có dùng phần mềm Artcam để phay vài thứ bằng gỗ trên 1 cái máy điêu khắc CNC, nói chung là ko khác gì mấy so với chạy trên máy phay CNC thường. Chỉ có điều dao cụ và thông số cắt thì tự mò theo kiểu lần sau rút kinh nghiệm của lần trước, chỉ có điều là lượng ăn dao hơi "bạo" hơn so với phay kim loại môt chút chút !!! (Vì trước đó mình chỉ quen gia công trên kim loại thui) :6: He he....
Ko biết bạn đang sử dụng phần mềm jì vậy? Có thế nói cho mọi người biết tên phần mềm đó được ko?
Còn nếu như bạn quan tâm đến phần mềm Artcam thì mình sẽ hướng dẫn giúp bạn vậy.

B
Author
Xin cám ơn CNC Việt Nam.
MÌnh đang sử dụng Pro 4.0 M40.
Còn phần Artcam mình đã sử dụng qua nhưng theo mình thấy nó chỉ thích hợp cho điêu khắc là chính.

H

haminhtu

Author
Đây là link hướng dẫn sử dụng của phần mềm FlexiSIGN-Pro, định dạng .pdf . Biết đâu cái này sẽ hữu ích đối với bạn.
http://www.anhnam.com.vn/files/anhnamco_176FlexiSign manual.pdf
Còn cái Artcam đó, theo mình thì nó chơi cả 2D lẫn 3D đều được tuốt hết và nếu như bạn dùng nó để tạo mẫu hay phay mấy cái hoa văn cửa gỗ (dạng 3D) thì rất là khỏe đó.