Lấy dấu khoan lỗ

• Thread starter atthe
  • Ngày mở chủ đề
A

atthe

Author

Trên là phôi đã qua công đoạn tiện
- Có mặt trụ tròn C, lỗ khoét A.
Bi giờ em muốn lấy dấu để khoan 4 lỗ D10 (B) cách đều nhau trên đường kính D.
Các bác giúp em một tay nhé.

Ðề: Lấy dấu khoan lỗ

Ngày trước mình học lỏm dc của mấy ông thợ nguội khi còn làm ở xưởng cơ khí. với bài toán của bạn thì cần một đoạn gỗ mềm 1 compa và 1 cái thước là ok.
trình tự thế này:
B1: bạn đóng đoạn gỗ vào lỗ A ở tâm ước lượng sao cho tâm của lỗ rơi vào đoạn gỗ, chú ý mặt miếng gỗ phải nằm trên mặt đầu của chi tiết.
B2: qua 2 điểm bất kỳ nằm trên đường tròn viền và ở 2 phía (gần đối xứng qua đường kính là tốt nhất) của mặt đầu bạn dùng compa vễ 2 đường tròn có bán kính bằng nhau và lớn hơn đường kính viền của mặt đầu một chút bạn chọn R sao cho 2 điểm giao nhau của 2 đường tròn nằm trên bề măt chi tiết. lấy thước nối 2 điểm này bạn sẽ có một đường kính đi qua tâm của chi tiết và nó sẽ nằm trên miếng gỗ mà bạn đã đặt.
B3:để xác định tâm của chi tiêt bạn chỉ cần vẽ thêm 2 đường tròn bằng nhau tại 2 điểm viền ngoài trên đường kinh đã tìm dc và kẻ 1 đường nối 2 giao điểm của chúng lại đường này giao với đường kính đã có ở đâu thì nó là tâm của chi tiết.
B4:từ tâm bạn vẽ đường tròn D của bạn. Tiếp theo bạn vẽ 2 đường tròn bằng nhau có (r2>D một chút )có tâm nằm trên giao điểm đường kính đã xác định và đường tròn D. nối 2 điểm giao nhau của 2 dường tròn này bạn sẽ có 1 đường kính khác vuông góc với đường ban đầu vậy là bạn đã có 4 điểm cách đều.và nằm trên đường tròn D
đánh dấu là mang đi khoan đi

Last edited:
P

phamvanbinh

Author

lấy dấu chi tiết này có khó gì đâu em! khi em tiện em có thể vạch dấu bằng dao tiện đường tâm lỗ khoan. chọn một điểm bất kì trên đường tâm làm dấu dùng compa tìm điểm cao nhất phía bên kia đường tâm. sau đó tìm 2 điểm 2 bên trên đường tròn làm tâm đó. phương pháp này thủ công thôi. chuc may măn

A

atthe

Author

lấy dấu chi tiết này có khó gì đâu em! khi em tiện em có thể vạch dấu bằng dao tiện đường tâm lỗ khoan. chọn một điểm bất kì trên đường tâm làm dấu dùng compa tìm điểm cao nhất phía bên kia đường tâm. sau đó tìm 2 điểm 2 bên trên đường tròn làm tâm đó. phương pháp này thủ công thôi. chuc may măn
Bác ơi dùng cách của bác không được đâu, theo lý thuyết như bác mà được thì em đã làm rồi.

M

minh man

Author

mình vẫn thấy không có gì hết,thường các lỗ như vậy một là dùng dao tiện vạch dấu nhẹ dường tân trên mặt sau do dùng compa chia dều 4 lỗ là xong.trong trường hợp lắp với chi tiết khác,có thể ráp dính chi tiết của bạn với chi tiết lắp ráp rùi khoan 1 lượt cả 2 luôn vừa dảm bảo chính xác vừa đỡ lấy dấu 2 lần

A

atthe

Author

mình vẫn thấy không có gì hết,thường các lỗ như vậy một là dùng dao tiện vạch dấu nhẹ dường tân trên mặt sau do dùng compa chia dều 4 lỗ là xong.trong trường hợp lắp với chi tiết khác,có thể ráp dính chi tiết của bạn với chi tiết lắp ráp rùi khoan 1 lượt cả 2 luôn vừa dảm bảo chính xác vừa đỡ lấy dấu 2 lần
Đồng ý với bác là dùng dao tiện xác định đường tròn có chứa tâm 4 điểm lỗ khoan B, còn sử dụng compa để xác đinh 4 điểm cách đều thì làm thế nào bác nhỉ?

Đồng ý với bác là dùng dao tiện xác định đường tròn có chứa tâm 4 điểm lỗ khoan B, còn sử dụng compa để xác đinh 4 điểm cách đều thì làm thế nào bác nhỉ?
nếu đã vạch được đường tròn D rồi thì bạn có thể làm theo cách trên của mình có điều bạn bỏ đi bứoc 1 và bước 3 (nếu bạn khéo léo chọn R và R2 thì bạn không cần miếng gỗ nữa).
Để dễ hiểu hơn bạn thử dùng autocad thực hành theo cách mình đã chỉ thì sẽ thấy nó đơn giản hơn.
trình tự là bạn tạo được 2 đường kính vuông góc với nhau rồi từ đó bạn sẽ có 4 diểm cách đều

A

atthe

Author

nếu đã vạch được đường tròn D rồi thì bạn có thể làm theo cách trên của mình có điều bạn bỏ đi bứoc 1 và bước 3 (nếu bạn khéo léo chọn R và R2 thì bạn không cần miếng gỗ nữa).
Để dễ hiểu hơn bạn thử dùng autocad thực hành theo cách mình đã chỉ thì sẽ thấy nó đơn giản hơn.
trình tự là bạn tạo được 2 đường kính vuông góc với nhau rồi từ đó bạn sẽ có 4 diểm cách đều
Theo bước 2 của bác khi vẽ hai đường cùng bán kính R và lớn hơn đường tròn D để cho giao nhau và tâm của 2 đường tròn này nằm trên đường tròn là hơi khó đó bác.
Bước 4 của bác là xác định tâm trên miếng gỗ, ở đây lại mất công gia công miếng gỗ nữa thì có nhiều cách làm khác đỡ tốn thời gian hơn.
Cám ơn bác đã bày cách.

Theo bước 2 của bác khi vẽ hai đường cùng bán kính R và lớn hơn đường tròn D để cho giao nhau và tâm của 2 đường tròn này nằm trên đường tròn là hơi khó đó bác.
Bước 4 của bác là xác định tâm trên miếng gỗ, ở đây lại mất công gia công miếng gỗ nữa thì có nhiều cách làm khác đỡ tốn thời gian hơn.
Cám ơn bác đã bày cách.
thế mình mới bảo cậu chọn R cho khéo.nếu đã vạch được đường tròn D rồi thì bạn chọn tâm của chúng nằm trên đường tròn D thì dễ hơn . bạn chọn R sao cho giao của 2 dường tròn này lằm trên mặt của chi tiết.
còn với bước 4 thì bạn đâu cần quan tâm tới tâm của chi tiết nữa bỏ miếng gỗ đi. bạn lại chọn R2 sao cho giao của chúng cũng nằm trên chi tiết thế có phải đơn giản không

Last edited:
A

atthe

Author

thế mình mới bảo cậu chọn R cho khéo. bạn chọn R sao cho giao của 2 dường tròn này lằm trên mặt của chi tiết. mà mình đâu có bảo giao của 2 đừong tròn nằm trên đường tròn
còn với bước 4 thì bạn đâu cần quan tâm tới tâm của chi tiết nữa bỏ miếng gỗ đi. bạn lại chọn R2 sao cho giao của chúng cũng nằm trên chi tiết thế có phải đơn giản không
C có đường kính là 100
A có đường kính là 60
B là các lỗ đường kính 10 nằm trên đường tròn có đường kính là 80
bác giúp em chọn R nhé, có số hẳn hoi chứ cứ chút chút là khó nói chuyện lắm.

R=65. R2=60. khi chon tâm với R=65 thì chọn 2 tâm gần đối xứng nhau 1 chút. tất cả tâm đều nằm trên dường tròn D=80. bạn có thể chọn ra nhiều giá trị của R và R2 thử đi

Last edited:

Trên là phôi đã qua công đoạn tiện
- Có mặt trụ tròn C, lỗ khoét A.
Bi giờ em muốn lấy dấu để khoan 4 lỗ D10 (B) cách đều nhau trên đường kính D.
Các bác giúp em một tay nhé.
*trường hợp 1: nếu có máy phay, khoan CNC thì có thể viết chương trình bằng tay+gá+thay dao.=> OK
*trường hợp 2: máy vạn năng. thi làm như sau:
gọi D0 là đường tròn đi qua tâm của 4 lỗ.
L1,L2,L3,L4 là thứ tự 4 lỗ.
D1 là đường tròn đi qua L2,L4 (D1 vẽ trên CAD nó sẽ tính đường kính cho)
- dùng máy tiện vạch được D0.
- dùng mũi đánh dấu 1 vị trí trên đường tròn D0 => được L1
- dùng compa vạch đường tròn D1 tâm tại L1=> được L2,L4
- tiếp tục dùng compa và đường kình D1 nhưng lấy tâm tại L2 hoăc L4 =>được L3

Last edited:
A

atthe

Author

R=65. R2=60. khi chon tâm với R=65 thì chọn 2 tâm gần đối xứng nhau 1 chút. tất cả tâm đều nằm trên dường tròn D=80. bạn có thể chọn ra nhiều giá trị của R và R2 thử đi

Như thế này phải không bác, chưa đúng ý bác thì bác vẽ và post ảnh lên nhé.
Cám ơn bác nhìu.

A

atthe

Author

*trường hợp 1: nếu có máy phay, khoan CNC thì có thể viết chương trình bằng tay+gá+thay dao.=> OK
*trường hợp 2: máy vạn năng. thi làm như sau:
gọi D0 là đường tròn đi qua tâm của 4 lỗ.
L1,L2,L3,L4 là thứ tự 4 lỗ.
D1 là đường tròn đi qua L2,L4 (D1 vẽ trên CAD nó sẽ tính đường kính cho)
- dùng máy tiện vạch được D0.
- dùng mũi đánh dấu 1 vị trí trên đường tròn D0 => được L1
- dùng compa vạch đường tròn D1 tâm tại L1=> được L2,L4
- tiếp tục dùng compa và đường kình D1 nhưng lấy tâm tại L2 hoăc L4 =>được L3

- D0 thì tớ okie, D0=80
- Lấy mũi đánh dấu L1 tớ cũng okie
- dùng compa vạch đường tròn D1=L2L4 để xác định L2, L4 thì không được đâu bác, bác làm thử trên Cad thì biết.

Như thế này phải không bác, chưa đúng ý bác thì bác vẽ và post ảnh lên nhé.
Cám ơn bác nhìu.

chú thích:
màu vàng được vẽ trước.
màu xanh đựoc vẽ sau đó
2 Đường tròn màu vàng có r=65. tâm của nó là đường tròn nhỏ màu vàng
2 Đường tròn màu xanh có r= 60. tâm của nó là đường tròn nhỏ màu xanh
4 Điểm cần tìm là giao của đường tròn trắng (r=40)và 2 đường thẳng vàng và xanh.
phù mệt quá!!! đây mới chỉ có 4 lỗ thế còn 6,8... lỗ thì sao nhỉ

Last edited:
A

atthe

Author

chú thích:
màu vàng được vẽ trước.
màu xanh đựoc vẽ sau đó
2 Đường tròn màu vàng có r=65. tâm của nó là đường tròn nhỏ màu vàng
2 Đường tròn màu xanh có r= 60. tâm của nó là đường tròn nhỏ màu xanh
4 Điểm cần tìm là giao của đường tròn trắng (r=40)và 2 đường thẳng vàng và xanh.
phù mệt quá!!! đây mới chỉ có 4 lỗ thế còn 6,8... lỗ thì sao nhỉ
Ồ!!!
em làm theo cách của bác và tách đường tròn trắng và hai đường thẳng vàng và xanh ( của em là màu tím) chia ra đo thử thì kết quả độ dài các cung là khác nhau, cách này của bác chưa được thì phải.

cậu đo kiểu gì chứ tôi đo thì tất cả là 63 đây. vẽ sai rồi đọc kỹ lại cách dựng đi. theo cách dựng của mình thì tâm của 2 đường tròn màu xanh là giao của đường thẳng màu vàng và đường tròn màu trắng mà. nếu đúng thì ấn nut thank là đủ

Last edited:
A

atthe

Author

cậu đo kiểu gì chứ tôi đo thì tất cả là 63 đây. vẽ sai rồi đọc kỹ lại cách dựng đi. theo cách dựng của mình thì tâm của 2 đường tròn màu xanh là giao của đường thẳng màu vàng và đường tròn màu trắng mà. nếu đúng thì ấn nut thank là đủ
Sorry bác, em chọn tâm của 2 đường trong màu xanh là giao của đường màu vàng với đường tròn màu trắng và copy ra đo, không được đâu bác ah, có lẽ bác chọn đường tâm của 2 đường màu vàng là 2 điểm mà có thể nối thành đường kích của 1 trong số đường tròn trên nên kết quả mới được vậy,
Nếu như thế thì chưa được rùi bác ah.
Dẫu sao cũng cảm ơn bác nhiều.

ừ thế thôi chứ tớ oải lắm rồi. bó tay

Last edited:
P

phamliembg

Author

theo mình được biết nếu bạn khoan trên máy khoan thì có mâm cặp phân độ là được chứ gì, còn nếu không cần chính xác thì có thể làm theo cách của các bác trên