Lò cao và lò đứng!

• Thread starter vipbachkhoa
  • Ngày mở chủ đề
V

vipbachkhoa

Author
Các bác cho mình hỏi là lò cao và lò đứng là 1 hả???

Ai có tài liệu thì cho mình xin cấu tạo , nguyên lí hoạt động. thanks nhiều

Ðề: Lò cao và lò đứng!

thấy bạn này vừa hỏi vên box thiết bị luyện kim về lò nồi, sang bên này hỏi về lò cao với lò đứng.
mà các bác ở đây cho em hỏi sao lại dịch Blast Furnace thành Lò cao nhỉ, rồi abc xyz sau đó thêm Lò cao lùn, nghe nó chẳng vào đâu. Hay do công nghệ luyện kim của mình bắt đầu từ Trung Quốc nên các cụ đi trước áp nguyên của họ giống cụm từ "hoàn nguyên" ấy ạ.

TAMAC

Active Member

Hỏi bác Gu để biết chi tiết hơn.
Sơ bộ thì: Lò cao là lò chuyên dụng trong luyện kim để sản xuất gang từ quặng sắt.
Lò đứng là lò dùng trong các xưởng đúc để nấu lại (bằng than) từ gang thỏi, gang phế...ra vật đúc.

@tunglkd.k51 Đúng như bạn dự đoán, cái tên lò cao là xuất phát từ phiên âm tiếng Trung Quốc 高炉 (gao lu). Tiếng TQ nghèo hơn tiếng Việt ở chỗ không có từ "gang". Công nghệ luyện gang người ta gọi là công nghệ luyện sắt. Không biết ai là người đầu tiên nói từ "gang" trong tiếng Việt. Nhưng có lẽ lại là bệ nguyên xi phiên âm "gang" trong tiếng TQ. Nhưng trong tiếng TQ thì phiên âm gang (钢) lại chính là thép.

Thế còn lò cao lùn thì: Người ta đã nghĩ đến và thực hiện thành công việc tăng chiều ngang của lò cao để tăng năng suất, đồng thời hạ thấp chiều cao của lò để giảm bớt áp lực cột liệu từ đó mà tận dụng được than cốc cường độ thấp hơn một tí để giảm giá thành. "Lùn" xuất phát từ đó.

TAMAC

Active Member

@A gttn: tên gọi lò cao thì đúng là xuất phát từ tiếng Tàu rồi, còn lò đứng và lò chõ thì chắc hoàn toàn là VN?
E spam tí hồi xưa đi học được nghe kể chuyện khi nhận được báo cáo đề xuất xin phép xây dựng lò cao để phát triển công nghiệp tỉnh nhà thì lãnh đạo không duyệt vì lý do tỉnh ta làm gì có nguồn xương mà xây dựng lò cao...he he.

@A gttn: tên gọi lò cao thì đúng là xuất phát từ tiếng Tàu rồi, còn lò đứng và lò chõ thì chắc hoàn toàn là VN?
E spam tí hồi xưa đi học được nghe kể chuyện khi nhận được báo cáo đề xuất xin phép xây dựng lò cao để phát triển công nghiệp tỉnh nhà thì lãnh đạo không duyệt vì lý do tỉnh ta làm gì có nguồn xương mà xây dựng lò cao...he he.
tỉnh ta làm j có xương. nghe hài quá bác ạ :))

L

LC-DT

Author

"vipbachkhoa" chắc là sinh viên Bách Khoa (Nhưng không biết là nghành gì _ :d). Dù sao thì cũng tôn trọng bạn vì đề tài này là do bạn tạo.
Theo mình thì nhanh, gọn là Lò Cao khác Lò Đứng ở chỗ: Lò Cao thì dùng để Luyện Gang còn Lò Đứng thì được dùng để nấu Gang.

Last edited by a moderator:
G

Gacon24

Author

lò đứng nấu vôi, lò cao nấu gang