Lỗi đồ họa của Mastercam X5 trên Win 7

• Thread starter puppy
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
P

puppy

Author
Mcam x5 của e cài trên win7, và khởi động ngon lành. Nhưng tại sao khi e vẽ 2D(create) thì phải 1 lúc sau mới nhin thấy được. Ví dụ khi dùng lệnh'' line '',thao tác 1 lúc mới thấy đường thẳng đó xuất hiện....
Bác nào biết thì giúp e nhé!E đang rất cần!

Chú ý cách đặt tiêu đề bạn nhé

Last edited by a moderator:
Ðề: Mastercam X5

Chú ý lần sau nên đặt tiêu đề một cách rõ ràng ,không được đặt tiêu đề một cách chung chung.

Bạn tham gia diễn đàn đã lâu nhưng ít hoạt động nhỉ , và chắc cũng chưa xem qua nội quy thì phải , ghé qua đây tham khảo chút bạn nhé http://meslab.org/mes/threads/2245-Noi-quy-Dien-dan :3:

Điều này xảy ra một phần là do card màn hình của bạn yếu nên không đáp ứng đủ cho Mastercam X5 (khá nặng) khi chạy trên Windows 7( nổi tiếng với đồ họa cao , và sẽ hơn thế nếu sử dụng thêm chế độ Aero), nếu cấu hình máy không cao thì bạn nên tắt hiệu ứng Aero trên Windows 7 đi , có thể sẽ giảm được phần nào lỗi bạn đang gặp.

Và lý do thứ hai (chỉ có thể ) khả năng là do source cài và thuốc của bạn có vấn để , bạn nên load source cài từ trang chủ của Mastercam.Bản Mastercam chạy trên nền Windows7 thấy thường hay xuất hiện nhiều vấn đề về hiển thị , hiện đường chậm (như bạn) , mô phỏng gia công bị khuất hết một phần , và đôi lúc bị bể hình , .v.v.... , nên mình thấy xài bản X4 là thấy ổn nhất , nhưng hiện tại vì ham hố tìm hiểu một số chức năng mới nên vẫn đang dùng X5 , bạn có thể kiểm chứng vấn đề này bằng cách tạo một chương trình gia công rồi chạy mô phỏng thử thì bạn sẽ biết .

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
P

puppy

Author

Bác ơi! Nghe bác nói bản x5 nặng e gỡ và cài bản x4.Nhưng vẫn xảy ra hiện tượng trên.Chắc ko phải do máy e yếu, vì e cài Inventer và cả solid đều chạy ngon!

S

SDRC71

Author

Bác ơi! Nghe bác nói bản x5 nặng e gỡ và cài bản x4.Nhưng vẫn xảy ra hiện tượng trên.Chắc ko phải do máy e yếu, vì e cài Inventer và cả solid đều chạy ngon!
chào bạn,

bạn có thể vô SETTING ---> CONGFIGURATION ---> SCREEN rồi sửa phần Graphics Support

chúc bạn thành công

ct.

Last edited by a moderator:
Ðề: Lỗi đồ họa của Mastercam X5 trên Win 7

Bạn vào Menu Settings chọn Configuration hoặc nhấn Alt + F8 sẽ hiện ra hộp thoại và phần cần chỉnh sửa.

Bạn có thể thử các tùy chọn đó và OK để xem lại kết quả.Mình chưa bị trường hợp trên nên không nói rõ được.

Thân mến.

A

a7k42

Author

Bạn có thể chỉnh nền desktop về windows7 classic là được.

Cách khắc phục lổi hiển thị của MasterCam X5 trên Windows 7

em cài mc X trên win 7 ultimate, máy lap top asus x8aij T6570 core 2 duo 2.1 Ghz
car onboard

khi chạy xuất hiện lỗi đồ họa như sau:
các bác giúp em giải quyết lỗi này với.
thanks!

Ðề: mc X cách khắc phục

em cài mc X trên win 7 ultimate, máy lap top asus x8aij T6570 core 2 duo 2.1 Ghz
car onboard

khi chạy xuất hiện lỗi đồ họa như sau:
các bác giúp em giải quyết lỗi này với.
thanks!
Trường hợp của bạn theo mình là do độ phân giải của máy ( do car màn hình ).

cái này bạn phải chuột màn hình chon Graphics.... chọn sitting đổi 32bit xuống 16 bit là ok mình phải làm như vậy. còn nều không có Graphics thi bạn phải cài các nó vào vì khi cài win thiếu phần đó.

P

peter08

Author

Lỗi này mình cũng gặp rồi nhưng đến giờ vẫn ko sửa đc, ko biết làm sao nữa!

máy bạn là gì. mình sony máy mình cài thêm cái này
-764.EXE rồi làm như trên 100% là ok

Theo mình thấy thì việc giảm Graphic thủ công trong MasterCam X5 chỉ là giúp hạn chế phần nào việc xử lý đồ họa của MasterCam X5 thôi , và đương nhiên là nó cũng có giới hạn và những mặt lợi và mặt hại của nó.

*Lợi ở chổ đã giảm Graphic giúp MasterCam X5 nhận và xử lý những thao tác nhanh hơn.
*Hại ở chổ sẽ làm những hình ảnh hiển thị bị ép xuống dưới mức Default cho phép của Graphic Card nên sẽ không được đẹp và rõ ràng , thậm chí còn có thể gây méo mó biên dạng.Việc này đôi khi làm mình khó phát hiện lổi khi lập trình.

Đó cũng là lý do vì sao những phần mềm càng ra Version sau thì càng yêu cầu cấu hình càng cao , vì chúng càng ngày càng hỗ trợ nhiều về Graphic . Kiểm chứng rõ ràng nhất là đối với hai Version liên tiếp thì dung lượng khi cài đặt không chênh lệch bao nhiêu nhưng đôi khi lại yêu cầu mức cấu hình chênh lệnh rõ rệt. Nên nếu sử dụng những cấu hình không phù hợp với yêu cầu của Hãng đề ra thì sẽ xảy ra những lỗi không mong muốn và hiệu suất làm việc cũng không cao.

Tóm lại vấn đề của bạn là do Graphic Card của bạn không hổ trợ đúng mức đồ họa dành cho 3D + với sử dụng Windows7 cũng chiếm dụng đồ họa quá cao khi hoạt động , vì thế tốc độ xử lý của Graphic Card không đủ đáp ứng đủ khi MasterCam X5 làm việc , nên gây ra hiện tượng bị" trễ" hình ảnh.

Bạn nên nâng cấp Graphic Card có khả năng xử lý 3D cao hơn mức Default cho phép của MasterCamX sẽ giải quyết được vấn đề. Còn việc setup lại Graphic trong MasterCamX thì cũng là một cách nhưng chưa chắc thành công vì đôi khi mức giới hạn Minimum của Graphic trong MasterCamX vẫn cao hơn so với tốc độ xử lý của Graphic Card . (nếu thấp hơn thì khi sữ dụng cách này thì sẽ khắc phục được , nhưng sẽ làm giảm đi chất lượng hiển thị hình ảnh). Ngoài ra còn một cách sử lý khác là bạn Setup lại WinXP (Yêu cầu đồ họa thấp hơn Windows 7 rất nhiều) thì MasterCam X5 sẽ không bị hiện tượng như trên nữa:1:

Bạn có thể mở MasterCam X5 lên và kiểm tra sơ qua về Graphic Card bằng cách vào Run - nhập dxdiag - vào Tab Display -dưới Direct Feature nhấp vào các ô Test Direct để kiểm tra thử xem lúc chạy MasterCam thì khả năng đồ họa của Graphic Card có mượt mà không:1:

Nguyenthanh.

Mình xài từ bản X, MR2, X2, X3, X4 đều dính trường hợp tương tự dù cấu hình máy khá cao. Sau khi thiết lập lại như link bài của Hiếu (Linkinpark) thì chạy rất ổn. Mình nghĩ ko hẳn do cấu hình mà do chế độ hiển thị GDI hoặc Open GL ko tương thích với win7. Còn cấu hình thấp hay cao có lẽ chỉ quyết định tới hình ảnh khi chạy mô phỏng mà thôi. Với MasterCam ko cần thiết phải có 1 cấu hình cùng Graphic Card quá cao.

Ðề: Cách khắc phục lổi hiển thị của MasterCam X5 trên Windows 7

Bác Thái không hiểu ý mình rồi:3:

Không phải yêu cầu cấu hình cao mà cấu hình có thể chỉ ở mức vừa phải như là Cpu 2.8G , Ram 1G , và Card màn hình 128M là có thể chạy MasterCam X5 vi vu rồi.

Nhưng điều quan trọng là Card màn hình như thế nào , tốc độ xử lý đồ họa ra sao , chưa chắc Graphic Card 512M sẽ tốt hơn Graphic Card 256M khi chưa biết 2 dòng Card đó thuộc hãng nào và tốc độ ra sao.Nên Graphic Card 512M của một hãng có tốc độ xử lý đồ họa không tốt thì khi sử dụng MasterCam X5 thì sẽ bị hiện tượng như trên , nhưng hoàn toàn lại không xảy ra ở Graphic Card 256M của một hãng có tốc độ xử lý đồ họa tốt hơn .Điều này hoàn toàn có thể xảy ra:1:

Có 2 thành phần chính ảnh hưởng đến hiệu năng của Graphic Card :

1.Bộ xử lý đồ họa hay còn gọi là GPU có vai trò giống CPU của Mainboard

-Nhiệm vụ là phân tích, điều khiển, xử lý dữ liệu, tính toán hình ảnh phức tạp dùng cho quá trình biểu diễn hình ảnh
Ví dụ GPU của hãng ATI có tên là Radion HD, như Radion HD 5570, Radion HD 5970. GPU của hãng NVidia có tên Geforce, như GeForce GTX 280, GeForce 9800GT.

2.Bộ nhớ của card đồ họa hay còn gọi là Graphic Ram

-Có nhiệm vụ lưu trữ các thông tin mà GPU cần khi xử lý đồ họa và dung lượng của Graphic Ram chỉ ảnh hưởng tới độ phân giải tối đa, độ sâu màu và tần số hình ảnh được xuất ra trên màn hình máy tính , thường được ghi trên Card như 128M , 256M , 512M .v...

Với tính năng của hai thành phần này thì đương nhiên nhân tố GPU là đóng vai trò ảnh hưởng nhiều nhất đến năng suất hoạt động của Graphic Card chứ không phải dung lượng của Graphic Ram.Vì Graphic Ram chỉ có tác dụng lưu trữ thông tin để đưa đến GPU xử lý và chuyển giao kết quả sang Mainboard thôi.

Với trường hợp sử dụng Graphic Card được tích hợp trong Mainboard thì GPU lúc này được sử dụng chung với CPU của Mainboard không đúng chức năng của GPU trong Graphic Card nên rất yếu và sẽ thể hiện rõ rệt nhất khi chỉ mới vẽ những khối đơn giản rồi xoay thử trong 3D sẽ thấy hình không được chuyển động mượt mà (khối đơn giản thế nào thì còn tùy vào CPU mạnh như thế nào).Trong trường hợp của chủ Topic thì chỉ có 2.1G khá yếu mà lại được chia sẻ ra làm 2 chức năng lại sử dụng Windows 7 vốn có đồ họa khá cao nên mới xảy ra hiện tượng trên.Nê việc chỉnh lại Graphic trong MasterCam X5 mình đoán sẽ không có tác dụng.

Của bác Thái khi chỉnh thông số này thì khắc phục được trường hợp này thì mình đoán CPU của Thái chắc khoảng 2.8G. Nên việc chỉnh lại thông số Graphic trong MasterCam X5 có thể vẫn nằm trong giới hạn cho phép nên hiện tượng này được khắc phục .

Bạn u_n_mE thử check thử bằng cách trên xem hiện tượng đó có hết không nhé:4:

Nếu không thì vẫn ý cũ là :4:bạn nên nâng cấp Graphic Card có khả năng xử lý 3D cao hơn mức Default cho phép của MasterCamX sẽ giải quyết được vấn đề. Còn việc setup lại Graphic trong MasterCamX thì cũng là một cách nhưng chưa chắc thành công vì đôi khi mức giới hạn Minimum của Graphic trong MasterCamX vẫn cao hơn so với tốc độ xử lý của Graphic Card . (nếu thấp hơn thì khi sữ dụng cách này thì sẽ khắc phục được , nhưng sẽ làm giảm đi chất lượng hiển thị hình ảnh). Ngoài ra còn một cách sử lý khác là bạn Setup lại WinXP (Yêu cầu đồ họa thấp hơn Windows 7 rất nhiều) thì MasterCam X5 sẽ không bị hiện tượng như trên nữa.

Nguyenthanh.

Với lỗi của ban,mình bị quá nhiều rồi, và tìm ra cách giải quyết cũng lâu rồi, hồi đó cứ nghỉ chỉ có mình bị :)) . Không phải do Mastercam yêu cầu cao graphic hay do cấu hình máy thấp đâu. Bằng chứng là khi cài mastercam X5 thì mình chả bị lỗi đó(ko cần làm cách tớ chuẩn bị chỉ dưới đây), thậm chí chạy phần mô phỏng kèm theo cả cái máy CNC to đùng mà vẫn mượt ngon.Bạn xài win 7 thì bị thế. khi cài các phiên bản từ X đến X4 ( X4 bị nhiều nhất) thì trước khi chạy bạn bấm chuột phải lên icon shot cut của mastercam, rồi tìm đến Thẻ COMPATIBILITY và tích vào ô DISABLE DESKTOP COMPOSITION là xong,. lúc này thì tạm thời win 7 về dạng basic, khi thoát MX thì màn hình về lại ban đầu , chúc làm tốt. à chỉ cần làm 1 lần thôi, lần sau máy tự hiểu là bạn chạy ở chế độ đó nhé

Vấn đề này đã có nhiều ý kiến để chủ Topic có thể tham khảo và tìm ra cách giải quyết của mình rồi , nên thật sự cũng không muốn thảo luận thêm nữa , nhưng không đồng ý về những kết luận trên của talalevan , mình cũng có chút kiến thức về IT có vài ý kiến như sau :

Với lỗi của ban,mình bị quá nhiều rồi, và tìm ra cách giải quyết cũng lâu rồi, hồi đó cứ nghỉ chỉ có mình bị :)) . Không phải do Mastercam yêu cầu cao graphic hay do cấu hình máy thấp đâu. Bằng chứng là khi cài mastercam X5 thì mình chả bị lỗi đó(ko cần làm cách tớ chuẩn bị chỉ dưới đây), thậm chí chạy phần mô phỏng kèm theo cả cái máy CNC to đùng mà vẫn mượt ngon.
@talalevan : nhanh nhẩu quá nên kết luận hơi vội vàng rồi đấy.

Desktop composition còn được gọi là Aero và đã được Microsoft tích hợp trong hai hệ điều hành Windows Vista và Windows 7.
Điểm nổi bật của Aero thì ai sử dụng Windows 7 cũng điều biết nó là một type giúp Windows 7 hiển thị các cửa sổ ở chế độ trong suốt , thêm vào tính năng là trôn màu sắc để các Icon nhìn đẹp và mượt mà hơn .Sử dụng Aero thì sẽ khiến Windows 7 chạy nặng nề hơn (thể hiện rõ rệt ở những máy cấu hình yếu) vì giao diện của nó đòi hỏi Graphic Card hoạt động nhiều hơn , disable nó đi sẽ làm Windows 7 giảm đi yêu cầu đồ họa đáng kể .Vậy theo talalevan thì điều này có liên quan gì đến vấn đề Graphic Card không:1:?

Nguồn tham khảo từ Microsoft : http://windows.microsoft.com/en-US/windows7/products/features/aero
Và nguồn này : http://www.sevenforums.com/tutorial...tion-[MEDIA=youtube]nabl-disable[/MEDIA].html

Bạn xài win 7 thì bị thế. khi cài các phiên bản từ X đến X4 ( X4 bị nhiều nhất) thì trước khi chạy bạn bấm chuột phải lên icon shot cut của mastercam, rồi tìm đến Thẻ COMPATIBILITY và tích vào ô DISABLE DESKTOP COMPOSITION là xong,. lúc này thì tạm thời win 7 về dạng basic, khi thoát MX thì màn hình về lại ban đầu , chúc làm tốt. à chỉ cần làm 1 lần thôi, lần sau máy tự hiểu là bạn chạy ở chế độ đó nhé
201050_111111.jpg[/IMG]
Cái này thì talalevan nói đúng , khi Disable Desktop Composition thì giao diện Aero được tắt và sẽ chuyển qua Type Windows 7 Classic
Type Windows 7 classic đúng với tên gọi của nó , là một type có chế độ hiển thị đơn giản nhất của Windows 7 nên hiệu năng của Graphic Card được sử dụng ở Type này rất ít nên Type này rất nhẹ. Vậy theo talalevan thì khi chuyển về Type này thì có liên quan gì đến Graphic Card không:1:?

Việc chuyển về giao diện này giúp Graphic Card giảm đi hiệu suất làm việc với hệ điều hành Windows 7 rất nhiều , đồng nghĩa với việc toàn bộ hiệu suất sẽ chuyển qua làm việc hết cho MasterCam X5 , nên hết hiện tượng trên là hoàn toàn dễ hiểu , nhưng xin nhắc lại vấn đề đã nói ở bài post trên thì do sử dụng Graphic Card onboard nên nhiệm vụ GPU của Graphic Card lúc này do CPU của Mainboard thực hiện nên phải phải để ý thêm đến CPU như thế nào nữa.

Giao diện của Aero

Giao diện của Classic

Nhìn thoáng qua hai giao diện này thì ai cũng hiểu được là giao diện nào chiếm hiệu suất làm việc của Graphic Card nhiều hơn rồi:1:

Với những gì đã nêu ở trên thì kết luận này "Không phải do Mastercam yêu cầu cao graphic hay do cấu hình máy thấp đâu" không hề đúng nhé.

@talalevan : đừng vội kết luận và khẳng định một việc hoặc một điều gì đó khi mình chưa nắm rõ hết về nó:1:

Nguyenthanh.

Last edited:

vậy thì bác nhầm rồi, bác Thành ạ, em CỐ Ý bôi đen chữ Mastercam x5 và mx 4 rồi đó, chính bác nói phiên bản sau yêu cầu graphic cao hơn nhé, thế tại sao MX5 trên máy em ko bị vậy? Hơn nữa chính máy em vẫn chạy mx ngon cũng trên máy này khi em tháo cái card của em ra ( vì cái quạt kêu ồn+ ra lau bụi)đó nhé, điều này chứng tỏ do vấn đề của hệ thống mastercam. Lấy cí dụ nữa là nếu máy em yếu thế, sao chạy mấy phần mềm kia ko sao cả? thậm chí chúng còn nặng gấp mấy lần MX. à,hồi bữa em có cài xài phiên bản GstarCAD và cứ bị kiểu như mastercam vậy, trong khi AUTOCAD 2010 MECHA lại yêu cầu graphic cao hơn( xem trên autodesk ) lại ko sao cả?điều đó chứng tỏ chỉ là do mastercam( ý em là do sự xử lý truy xuất của phần mềm nói chung), và phiên bản X4 trở về trước khi chạy trên win 7 mới bị vậy thôi.. MX 5 ko bị nhé . vấn đề như thế , chắc mọi người hiểu:41:

Last edited:

Đó cũng là lý do vì sao những phần mềm càng ra Version sau thì càng yêu cầu cấu hình càng cao , vì chúng càng ngày càng hỗ trợ nhiều về Graphic . Kiểm chứng rõ ràng nhất là đối với hai Version liên tiếp thì dung lượng khi cài đặt không chênh lệch bao nhiêu nhưng đôi khi lại yêu cầu mức cấu hình chênh lệnh rõ rệt. Nên nếu sử dụng những cấu hình không phù hợp với yêu cầu của Hãng đề ra thì sẽ xảy ra những lỗi không mong muốn và hiệu suất làm việc cũng không cao.
Đọc kỹ lại xem , tôi nói chổ nào liên quan đến Version X5 yêu cầu cấu hình cao hơn nhì , chỉ là nói chung về các phần mềm thôi , có thể có hoặc không có MasterCam , chỉ nhằm mục đích dẫn chứng về việc sử dụng cấu hình không phù hợp thôi mà.

Trong bài trên tôi chỉ nói là không đồng ý với kết luận "Không phải do Mastercam yêu cầu cao graphic hay do cấu hình máy thấp đâu" này của cậu thôi , vì chúng không đúng và không có cơ sở , chứ chưa hề nói là cách của cậu góp ý là sai nhé.Làm phiền đọc kỹ lại nhé.

Tôi không có thói quen này , nếu tôi không chắc một điều gì thì tôi chỉ sẽ trả lời với tư cách là góp ý hoặc trao đổi chứ không dám khẳng định vấn đề nếu tôi không nắm rõ về vấn đề đó.

Mà sao lại chuyển qua vấn đề khác thế nhỉ? Bài trên tôi đang nói về việc câu kết luận là "Không phải do Mastercam yêu cầu cao graphic hay do cấu hình máy thấp đâu" , cậu thử đổi CPU 2.1G và sử dụng Card Onboard thử xem lỗi này có liên quan đến Graphic hay cấu hình không nhé.Còn một vấn đề là Mainboard của máy cậu và chủ Topic không giống nhau về các thông số kỹ thuật nhé.

Cậu chạy những phần mềm khác trên máy cấu hình thấp , cụ thể là phần mềm nào vậy?Tôi đã từng cài và sử dụng Solidworks 2010 cho máy có cấu hình Chipset 2.1G , Onboard 64M , Ram 1G để dạy và vẽ những bài tập cơ bản về cơ khí đấy , khi chạy vẫn bình thường chỉ khởi động là hơi lâu.Nhưng chạy X5 thì khởi động mất khá nhiều thời gian và khi sử dụng thì cũng rất nặng nề.

Và xin có một số câu hỏi sau dành cho việc cậu nói ở bài trên :

-Xin hỏi là cậu dưa trên số liệu hoặc dữ liệu nào mà khẳng định là chỉ bị lỗi trên MasterCam X4 trở về trước mà không bị trên MasterCam X5 nhỉ?
-Dựa vào cơ sở nào mà khẳng định là Autocad Mechanical 2010 chiếm hiệu suất hoạt động của Graphic Card cao hơn MasterCam X5?
-Kết luận này dựa trên thực tế khi sử dụng MasterCam X5 trên một máy của cậu hay còn nhiều máy khác?

Mà thôi Topic này đã có nhiều ý kiến về cách giải quyết rồi , nên để chủ Topic tìm cách giải quyết cho vấn đề của mình.Không phải là Topic dành để trao đổi về Graphic Card. Tôi xin kết thúc những gì cần nói ở Topic này ở đây.Không muốn tranh cãi với cậu nữa.
Chúng ta là dân kỹ thuật nên làm việc phải dựa trên những con số và những cơ sở có dẫn chứng đầy đủ. Nên tôi không có thời gian để tranh luận với những "kết luận" không dẫn chứng như cậu đã nêu.

Nguyenthanh.

Last edited:
Status
Not open for further replies.