Lỗi gia công khi phay CNC

• Thread starter baobth
  • Ngày mở chủ đề
B

baobth

Author
Máy phay CNC công ty mình gặp tình trạng khi gia công thì giật theo trục Z và để lại dấu dao trên phôi, thứ hai nữa là có ba zơ ở đường mép dao (sợi tua) . Mình không biết có phải do chế độ cắt hay không? Mình dùng dao HSS Đài Loan phi 12, S2500, F1000, T0.2, gia công nhôm.
Cám ơn các bạn?
Bạn nào có catalog, phần mềm tra chế độ cắt dao xịn, dao Đài Loan xin chia sẻ!

Ðề: Lỗi gia công khi phay CNC

Dao bị gãy tại vị trí nào trên chi tiết vậy bạn (tại góc, tại điểm vào dao hay tại vị trí bất kì)

Chào bạn.
Rất có khả năng máy của bạn đã bị nghiêng bàn vì băng mòn, do sử dụng lâu ngày rồi. Để bảo đảm chính xác cần phải làm lại phần băng, thường vụ này khá tốn tiền và mất thời gian đó.

B

baobth

Author

Dao không bị gãy mà giật theo phương z tại vị trí bất kì. Theo mình tìm hiểu có lẽ do dao mài không chính xác (mài tay) nên nặng máy vì cắt side vẫn tốt chỉ có cắt slot là bị giật.

Theo mình thì trục chính có vấn đề

MÁY trục chính chạy êm ko bạn. kiểm tra bạc lót, kiểm tra bạc băng máy của trục chính, siết lại vít me bi.

K

khanhthuyck

Author

Mình vừa làm việc ở Đài Loan về,có catalog dao xịn cho bạn dùng,nhưng sách đó bạn mình đang mượn để photo,bạn có cần thì gửi mail mình gửi file ảnh chụp cho bạn,nhưng chữ tiếng Trung bạn cố gắng dịch nhé!