Lỗi không quay đài gá dao trong máy tiện CNC

• Thread starter Ngoc_Anh
  • Ngày mở chủ đề
N

Ngoc_Anh

Author
Các bác giúp e với. Khi e chạy chuơng trình cho máy tiện CNC thì đài gá dao không quay. Các bác chỉ lỗi ở đâu giúp em với. Thank các bác nhiều.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Lỗi không quay đài gá dao trong máy tiện CNC

bạn check xem có đúng G-code không?. lệnh cho ATC máy tiện là T101 hay T102...lần lượt với số thứ tự đài dao. Khác Máy phay la T1 hay T01...nếu đài dao không có vấn đề gì. còn nếu lổi khác bác xem trên màn hình xem có báo gì không.

TYA

Well-Known Member

Các bác giúp e với. Khi e chạy chuơng trình cho máy tiện CNC thì đài gá dao không quay. Các bác chỉ lỗi ở đâu giúp em với. Thank các bác nhiều.
Chạy thật hay chạy đùa trên máy tính ?
Nếu chạy máy thật thì lỗi máy là gì ?
Nếu chạy thật mà không phải tại máy >>> học thêm cnc trước khi nạp ct vào máy nhé, phải biết giữ gìn tài sản cho cty chứ (vì còn chưa biết quay dao ntn) . Hi hi

Nếu chạy mô phỏng thì quan tâm gì nhiều

N

Ngoc_Anh

Author

bạn check xem có đúng G-code không?. lệnh cho ATC máy tiện là T101 hay T102...lần lượt với số thứ tự đài dao. Khác Máy phay la T1 hay T01...nếu đài dao không có vấn đề gì. còn nếu lổi khác bác xem trên màn hình xem có báo gì không.
G-code thì dúng hết rồi nhưng khi chạy ct thì đài dao không quay. Sau đó mình quay bằng nút điều khiển bằng tay thì nó báo:
05: Time for finding T over max
Mong các bạn giúp đỡ.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

G-code thì dúng hết rồi nhưng khi chạy ct thì đài dao không quay. Sau đó mình quay bằng nút điều khiển bằng tay thì nó báo:
Mong các bạn giúp đỡ.
Hi. Bạn chạy ct từ máy hay từ đổ DNC từ máy tính ?.

Phải có đầy đủ thông tin về máy, bộ điều khiển + và quan trọng là trình tự bạn đã làm, mới chẩn đoán bệnh được bạn ạ..ví dụ..bình thường nếu không đổ chương trình, bạnn nhập lệnh xoay đài dao thì nó có quay hay không ?..nếu nó vẫn không quay thì vấn đề từ máy, còn nếu nó quay bình thường chỉ không quay do G-code..v.v hay phần mềm DNC (trước đây bạn có đổ CT trên máy này chưa)...

Thân mến.

TYA

Well-Known Member

Mong các bạn giúp đỡ.
Máy từng bị phang (khoảng thời gian gần đây) hả ? Có chắc chắn là không xảy ra sự phang/ đâm/va / đập/ quệt ... hay không ?

Gợi ý : Hỏi THẬT KĨ, và dọa dẫm cho nó (tay đứng máy) khai thật, phải khai thật đấy !

Sau đó quay lại Mes báo cáo !

M

Minh Đạt

Author
có va đập lúc thay dao bạn ơi.. ( mình là người khác, cũng bị trường hợp như vậy ). Mong bạn và mọi người chỉ giúp. Cảm ơn nhiều.