Lỗi Post Mastercam 9.1 sang file NC

Author
Mình đang lập trình trên Mastercam sang file NC thì nó báo lỗi này.

Phóng to phần báo lỗi

Và mình dùng phần mềm easyDNC để post sang máy NC nhưng nó cũng báo lỗi và mày CNC không nhận đc file CNC.

Máy mình là RunMaster 630.
Thanks

paven8880

Active Member
Ðề: Lỗi Post Mastercam 9.1 sang file NC

@Yopopovp: Bạn nói rõ hơn bạn đã làm như thế nào để post file NC trong MC nhé!

Bạn kểm tra lại cổng com mặc định trên máy tính với cổng com mà bạn sét trên phần mềm truyền DNC,good luck
Thông thường,nếu bạn truyền thường xuyên thì nên truyền bằng DNC.còn thỉnh thoảng bạn truyền thì truyền trực tiếp trên mastercam cũng được.Mình hướng dẫn bạn cách làm như sau nha:
-Trước tiên bạn phải mua một dây RS232,sau đó lấy đĩa driver bán kèm theo dây này cài lên máy tính của bạn.
-vào chỉnh trong mastercam như sau:screen-c
mục start/exit,chọn mủi tên ở mục editor và chọn Cimcoedit
mục communications bạn chọn là CimcoDNC,sau đó ok.
-Chú ý là khi post chương trình bạn không nên chọn trực tiếp mục send to machine,mà sau khi chỉnh sửa như trên,bạn cứ post bình thường thì mastercam sẽ đưa chương trình ra ở dao diện cimcoedit,sau khi chỉnh sửa xong chương trình bạn vào mục 'transmission và chọn send 'là xong.Chú ý là bạn phải kiểm tra các setup trong DNC setup của Comcoedit đã nha. Chào bạn!

Last edited:
Author

Vâng em xin tường thuật lại các bước em làm, mọi người check giúp em với.

Đầu tiên em xác định phôi như sau:

Sau đó chọn toolparts

Sau đó chọn Operations

Hiện lên bảng Operations managers chọn Post

Nó hiện lên bảng Post Processing lựa chọn File NC chọn Send to Machine

Ta sẽ lựa chọn những thông số cần như hình vẽ sau

Chọn ok lưu lại và nó đưa ra

đến đây chưa vấn đề gì nhưng khi tắt chương trình Programmer's File Editor thì nó lại báo như lỗi trên em đã mô tả ở phần câu hỏi ạ.

đấy là phần của MTC9.1 khi dùng chương trình EASY DNC XP khi send code sang máy cnc không có vấn đề gì nó vẫn báo complete nhưng máy CNC của em không thể nhận đc file mà máy tính đã send cho nó.

ở đây cụ thể em hỏi là nó báo lỗi trên đó có nghía là sao ạ. em cảm ơn!

paven8880

Active Member

Thực ra tơ chưa bao giờ chuyển trực tiếp sang máy CNC qua cách thức kích vào send to machine cả! Thử nhiều lần không đc! bực cả mình!
Mình thường chỉ post qua save NC file thôi! đc file (dạng text) này thì copy sang phần mềm chuyển đổi (mình đang dùng DNC server) truyền sang máy CNC. nếu máy có cổng mềm thì copy vào đĩa mềm.
Thân

Author

Em dùng MTC X hay x2 thì ngon lành lắm, nhưng khi sài em 9.1 này thì nó lại lỗi như thế mới cáu, còn lý do sao phải sài thế thì là do chương trình "khung" anh ạ:59:.

Nhưng em thấy dùng kiểu như anh nói thì một số trường hợp nội suy phi tuyến nó thi thoảng vỡ lắm ạ:6:

H

hvsinh

Có 2 khả năng xảy ra:
- Cổng COM2 không có. Máy của bạn chỉ có 1 cổng COM mà thôi
- Có cổng COM2:
Nếu đúng như bạn nói: truyền bằng MasterCAM X không sao cả (tức là cổng COM2 vẫn hoạt động tốt) thì tại thời điểm bạn sử dụng phần mềm Mas9.1 truyền, có 1 phần mềm nào đó đang sử dụng cổng COM2. Bạn cần phải tắt phần mềm đó đi thì mới truyền được.
Trường hợp không có phần mềm nào có thể truyền bằng cổng COM2 được ==> cổng này có vấn đề về phần cứng hoặc về driver. Bạn nên kiểm tra lại

Rgs,

QuyenQCM

Active Member

Tại sao cứ phải truyền DNC bằng MC mà không phải phần mềm chuyên dụng chứ?

H

hvsinh

Tại sao cứ phải truyền DNC bằng MC mà không phải phần mềm chuyên dụng chứ?
Về nguyên tắc việc truyền dữ liệu này tuân theo chuẩn của bên CNTT nên dùng phần mềm gì cũng như nhau.
Khi các bạn hiểu được nguyên lý của nó thì có thể dùng ngay HyperTerminal trong Windows để truyền cũng được.
Thường kỹ sư cơ khí ngại đọc sâu các tài liệu bên CNTT nên cảm giác khó khăn vậy thôi. Bạn hãy đọc thử và thấy nó rất logic và dễ hiểu

Chúc thành công
Rgs,

Author

Thực ra lỗi này của em đơn giản là do post file NC qua cổng COM1, em tick vào lựa chọn Send to Machine, bỏ lựa chọn này thì lại thấy ngon lành rồi ạ.
Cảm ơn anh Sinh, a Paven và mọi người.