Lỗi thiết kế

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author
Tranh thủ chủ nhật đi làm kiểm tiền mua sữa cho con. Check bản vẽ cho đồng nghiệp.
Mọi người nếu ý kiến thử xem về cơ cấu quay này( Chi tiết trăng quay quanh trục)
Cơ cấu này có khuyết điểm nào?
Phía trên không gian trống.
Phía dưới là các trục truyền.
Trục luồn vào Chi tiết đã làm hình dây .

nhjkjeu

Author
Ðề: Lỗi thiết kế

Cập nhật thêm mặt cắt. Cho dễ nhìn

T

TrungBK

Mình chưa rõ nguyên lý hoạt động lắm :). Nhưng nhìn qua hình mặt cắt có vẻ chưa ổn lắm thì phải, lực dọc trục ở ổ bi đó nếu có thì cuối cùng truyền đi đâu vậy bạn?/

nhjkjeu

Author

Mình chưa rõ nguyên lý hoạt động lắm :). Nhưng nhìn qua hình mặt cắt có vẻ chưa ổn lắm thì phải, lực dọc trục ở ổ bi đó nếu có thì cuối cùng truyền đi đâu vậy bạn?/
Chi tiết trắng quay quanh trục.
Lực dọc trục đỡ bởi tấm màu xanh đẫm vòng đệm tím. Và chi tiết cố định màu xanh da trời.
Mặt cắt chưa ổn bạn muốn nói đến vị trí đỡ dọc trục hay sao? Chi tiết trăng trọng lượng nặng 1Kg. Cơ cấu dạng coson. Chỉ đỡ tại 1 điểm.

T

TrungBK

Ý mình là chi lực dọc trục nếu sinh ra (bạn chọn ổ bi chặn mà) tác dụng vào chi tiết tím phía dưới-> ca trong của ổ bi dưới->bi-> ca ngoài ổ bi -> rồi truyền tiếp đi đâu ạ???. (ko rõ mình hiểu có sai ko ?)

nhjkjeu

Author

Ý mình là chi lực dọc trục nếu sinh ra (bạn chọn ổ bi chặn mà) tác dụng vào chi tiết tím phía dưới-> ca trong của ổ bi dưới->bi-> ca ngoài ổ bi -> rồi truyền tiếp đi đâu ạ???. (ko rõ mình hiểu có sai ko ?)
Chi tiết xanh da trời đỡ hết lực bạn. Thực chất cơ cấu này không cần ổ bị chặn. Nhưng ku em vẫn thiết kế. Nên mình vẫn bảo lưu.
Ổ bi dưới không phải đỡ lực nữa. Nhiệm vụ của chú này chỉ quay và quay. Lực đỡ bởi chú ổ bi trên rồi.

nhjkjeu

Author