Lỗi trên máy phay CNC

• Thread starter chipheocdt1
  • Ngày mở chủ đề
C

chipheocdt1

Author
Công ty e mới mua một cái máy phay CNC cũ của Đài Loan, hãng Hartford fanuc 21i.Khi em bật máy lên thì thấy báo lỗi:
- 1008 Not Ready+ có tiếng còi báo.
- 307 APC Alarm : X-axis baterry low.
Em nhấn Reset thì máy vẫn hoạt động bình thường.
Nhờ các bác giúp đỡ cách khắc phục lỗi trên như thế nào ạ.
E xin cảm ơn.

Ðề: Lỗi trên máy phay CNC

1008 Not Ready+ có tiếng còi báo.
Kiểm tra lại dầu bôi trơn, thông thường các lỗi của Fanuc không còi trừ một lỗi là dầu bôi trơn hết hoặc kém, không đủ độ nhớt do nhà sản xuất yêu cầu./.
Pin nuôi trục x bị hết hoặc kém, search thử hoặc có thể liên lạc vs mình mình bán lại cho, thông thường thay luôn cho cả trục Z trước mua 4 cục 83$ giờ có thể để lại nguyên giá:D Contact theo chữ ký

Last edited:

Công ty e mới mua một cái máy phay CNC cũ của Đài Loan, hãng Hartford fanuc 21i.Khi em bật máy lên thì thấy báo lỗi:
- 1008 Not Ready+ có tiếng còi báo.
Em nhấn Reset thì máy vẫn hoạt động bình thường.
Nhờ các bác giúp đỡ cách khắc phục lỗi trên như thế nào ạ.E xin cảm ơn.
307 APC Alarm : X-axis baterry low lỗi này ko tắt máy tháo pin ra,mua acquy khô 6V gắn vào là ok

C

chipheocdt1

Author

Hóa ra có cả pin để nuôi trục X cơ à em cứ tưởng nó dùng nguồn điện mình cấp vào.he.mà bác cho em hỏi cái hộp dầu bôi trơn có phải ở sau máy không vừa mới hôm trước em mới đổ đầy vào mà.

LỖi 1008 có thể không phải là lỗi đâu. Có một số máy phải có sự tác động của người vận hành lúc mở máy( ví dụ bấm Reset, bật bơm thủy lực v.v...) thì mới thực sự Ready, trước đó máy sẽ báo Not Ready và có đèn báo. Bạn bấm Reset mà máy chạy là bình thường rồi.
Về Battery thì các bạn khác đã nói đúng rồi, tìm nguồn pin hay ắccquy đủ 6V gắn thay vào khi máy đang mở điện( trước đó nhớ rút toàn bộ Parameter ra đem cất cho chắc ăn).