Lựa chọn kiểu gia công tối ưu trên Mestercam X5

• Thread starter duyhien2008
  • Ngày mở chủ đề
D

duyhien2008

Author

Em có một phôi đã đươc cắt dây theo biên dạng như hình 1, bây giờ em muốn gia công phay hốc theo hình số 2. Em xin hỏi là có cách phay nào nhanh và tối ưu không? Em đã lựa chọn phay pocket có chọn Stock nhưng mà không được,Mestercam không nhận file Stock hay do cách em làm sai. Anh nào biết chỉ cho em với.
Xin chân thành cảm ơn!!

C

camnc

Author
Ðề: Lựa chọn kiểu gia công tối ưu trên Mestercam X5

Anh có thể gửi file lên không, anh đang vẽ bằng CATIA chuyển sang IGS post lên thử.

Nếu bạn dùng Mastercam và đã có phôi như hình bên trái thì bạn thử làm như sau :

-Bước 1: tạo stock trong mục toolpaths >> stock model .
-Bước 2: dùng toolpath >> Surface High Speed - Rest Roughing .
-Bước 3: dùng toolpath Contour dạng 3D để finish thành trước .
-Bước 4: dùng toolpath Surface Finish Parallel để cắt đáy pocket - góc cắt 90.

( Phay 3 trục thôi nha ... không tính 5 axis )
=============================================

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

===============================================

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Em có một phôi đã đươc cắt dây theo biên dạng như hình 1, bây giờ em muốn gia công phay hốc theo hình số 2. Em xin hỏi là có cách phay nào nhanh và tối ưu không? Em đã lựa chọn phay pocket có chọn Stock nhưng mà không được,Mestercam không nhận file Stock hay do cách em làm sai. Anh nào biết chỉ cho em với.
Xin chân thành cảm ơn!!
Hi, em nó hỏi nhanh và tối ưu ấy thế mà anh Nemo phay như vậy thì chết rồi
, anh dùng dao bé tí và dỡ dao lên và đâm xuống nhiều quá thì còn gì là dao, chạy cái Pocket này chắc hết 1 ngày, cái này cở 1 tiếng thôi. (chọc anh tí cho vui nhen).

Nguyên tắc gia công là To / Ngắn trước Nhỏ / Dài sau.

Đang rãnh nên mình làm tí cho vui, đầu tiên đối với dân gia công cơ khí đó là đốt 1 điếu thuốc pha 1 ly cafe sau đó ngắm ngía và do đạc chi tiết, anh thấy em không có k/t của cái pocket nên anh cho bế rộng nó là 50mm và để tăng thêm phần khó (đồng thới thách đố các cao thủ như Chimen_bka....cho thêm nó cái dung sai 50 +.05/-0.0 mm cho vui. (bỏ qua góc CR của pocket nhen).

Với yêu cầu trên phay cho nhanh dùng con Endmill Dia25 CR3.1 , chừa 0.2mm canh và đáy cho gia công tinh, con Dia25 chỉ chạy 1 phát là hết cái pocket, đáy cho nó 1 pass nửa dịch ngang bước Step = 10mm cho nó cắt hết góc CR3.1 để lại. Chiều sâu cắt 1mm - để ý cái chi tiết nó lõm phần cong thì ta cho dao RAM xuống ngay chổ này để tránh cho dao khỏi nhãy lên nhãy xuống như anh Nemo nhé. Góc của Pocket ví dụ R=10 thì dùng con Dia20 phay xuống.

Phần đáy hai chổ thằng thì dùng dao Endmill phay tinh luôn, rồi phần côn thì dùng dao Ballnose ăn tính, đáy nhọn nếu mà máy 5 trục bẻ nghiêng đầu dùng con Chamfer quét 1 cái là tạo được góc nhọn. Giả sử có dung sai 0.05mm Mastercam thử viết bù dao xem thử.....

Về 2D Mastercam được xem như là Sư Phụ tuy nhiên về 3D thì chỉ là bình thường, 5 trục thì quá xoàng xĩnh..
hjhj, có 1 cái lạ là 5 trục anh chàng MasterCam, Cimatron và ModuleWor y chang nhau từ giao diện đến lệnh, không biết ai "chôm" của ai nhỉ. Bạn gì ấy vẽ trong Catia sao không dùng CAM của Catia luôn nhỉ...., CAM của Catia có nhiều cái MasterCAM có mơ cũng không làm nổi đâu....kakaka

[/URL][/IMG]
Reference : http://camzone.org/2013/02/02/is-[MEDIA=youtube]h-cam[/MEDIA]-industry-awakening/
[/URL][/IMG]

C

camnc

Author

Theo em như thế này có vẻ nhanh hơn. thô dao to trước cũng vậy lắp dao nhỏ lại phay tinh, đỡ tốn thời gian nhấc dao lên.
Ngoài lề tí anh Ipumpkin đang ở box Mastercam mà nói câu này không sợ cao thủ Mastercam khủng bố anh sao :) "CAM của Catia có nhiều cái MasterCAM có mơ cũng không làm nổi đâu....kakaka"
Anh nên cho cái ví dụ mà Mastercam không làm nổi để anh em box Mastercam học hỏi thêm.
Chào thân ái.

Ah ... mình nghĩ bạn Hiền đang bị khúc mắt là đường chạy dao bị phay gió nhiều quá mà ko phay trực tiếp trên stock đang có và chỉ có ý kiến vậy thôi ... mấy bác đưa ra thêm ý kiến thì bạn Hiền nhà mình sẽ có thêm nhiều lựa chọn ...

==============================
[/URL][/IMG]

Bên mình chạy Tốc độ cao nên thường dùng dạng Toolpath Optimize này. Quan điểm mình là khi chạy tốc độ cao hạn chế thay đổi tốc độ liên tục bảo vệ máy. Nếu chạy nhấc dao nhiều thì chạy Cao tốc mình sẽ thấy rất khó chịu bởi dao nhấc lên , đi xuống liên tục.
Cut air - Là không cắt vật liệu . Nếu lập trình chuyên nghiệp Hầu như không cho phép việc Cut Air nhất là gia công các vật lieeuk cứng ( Ti , Thép , Inox , Inconel ... ) IPM khoảng 1-5 IPM

Last edited:

có 1 cái lạ là 5 trục anh chàng MasterCam, Cimatron và ModuleWork y chang nhau từ giao diện đến lệnh, không biết ai "chôm" của ai nhỉ.
Cái này không phải copy mà chỉ là Mastercam (và một số phần mềm CAM khác) mua các module có sẵn từ Moduleworks, điển hình là một số kiểu đường chạy dao multiaxes và simulation nên khi sử dụng sẽ thấy giống nhau.

D

duyhien2008

Author

Em xin chân thành cảm ơn các anh đã chỉ bảo. Em có khó khăn này mong các anh giúp đỡ. Em lựa chọn chế độ chạy Restmill trong Mestercam, nhưng khi phay lúc xuống dao thì nó hay bị dúi dao thẳng gây mẻ dao, khi chọn chế độ xuống dao Helix thì những vị trí nhỏ không đủ để xuống dao thì nó lại dúi thẳng(như lát cắt cuối ở hình trên hình trên).

Em xin chân thành cảm ơn các anh đã chỉ bảo. Em có khó khăn này mong các anh giúp đỡ. Em lựa chọn chế độ chạy Restmill trong Mestercam, nhưng khi phay lúc xuống dao thì nó hay bị dúi dao thẳng gây mẻ dao, khi chọn chế độ xuống dao Helix thì những vị trí nhỏ không đủ để xuống dao thì nó lại dúi thẳng(như lát cắt cuối ở hình trên hình trên).
Cái này có lẽ bạn nên vào phần Gap Setting và chỉnh giá trị Distance lớn lên một chút. Khi khoảng cách giữa 2 điểm đầu-cuối của 2 đường chạy dao liền kề nhau nhỏ hơn giá trị Distance này thì dao sẽ không nhấc. Phần transition có thể chọn Follow surface để dao bám theo biên dạng trong quá trình gia công.

Bạn up file MCX lên để mọi người có thể xem rõ hơn.

Chào bạn !
- Nếu bạn chạy Cao tốc có thể chỉnh GAP lớn để tool không retract.
- Nếu chạy thông thường thì có thể xuống dao Helical, Ramp nhưng để nhỏ và cố gắng đừng để Plug khi không có không gian RAMP hay HELICAL.
- Ngoài cái đó bạn có thể chọn Direction để xuống dao chéo 3-10 độ cho cắt nhôm hặc nhỏ hơn cho thép.
Mastercam rất cẩn thận với những lệnh Automatic này bởi chúng ta chọn RAMP hay HELICAL khi xuống dao nhưng khi không gian xuống dao không đủ nó sẽ đâm thẳng xuống mà ta không hề hay biết nếu không xem lại Toolpath.