Lựa chọn phương pháp hàn nào là hợp lý ?

Author
Mấy bác cho em hỏi :
Phương pháp nào để chọn phương pháp hàn cho hợp lý ? Ví dụ đối với vật liệu inox hoặc thép hợp kim hoặc gang, khi hàn, ta nên chọn kiểu hàn nào cho hợp lý ( như hàn góc, hàn vuông, ... ) và chọn phương pháp hàn nào ( như hàn Mig/Mag, Tig, hàn khí, laser, .... ) ?
Mấy bác nào có thể giải thích dùm được không ạ ? Hoặc có sách nào nói vè nó, giới thiệu em với ạ.
Em xin cám ơn nhiều

TIG-vn

Ðề: Lựa chọn phương pháp hàn nào là hợp lý ?

Trước hết bạn nên tìm hiểu nhiều nữa mới có thể đưa ra được qui trình hàn.
1. Thứ nhất khi hàn cần xác định là hàn kiểu gì hàn góc, hàn T,.... đây là yêu cầu thường được đưa ra ở yêu cầu, hay trong thiết kế.
2. Cơ sở chọn phương pháp hàn bạn có thể tìm tài liệu của Nga, hay tài liệu của Mỹ, hoặc Đức. Về mặt cơ bản thì ta tra bảng có sẵn trong các tài liệu đó. Nhưng trước hết cần phân tích rõ là Hàn trên loại inox hay thép nào? Chiều dày của thép là bao nhiêu? Các kiểu hàn như hàn góc, hàn T.....
Ví dụ tài liệu của Nga tiêu chuẩn cho Hàn hồ quang: ГОСТ 14776-79. Bạn chỉ cần search sẽ ra tiêu chuẩn đó, nhưng khó là nó tiếng Nga, không phổ biến bây giờ.

Author

Về kí hiệu hàn cũng nhưng phương pháp hàn thì em rõ, nhưng cách chọn lựa phương pháp nào, và kiểu hàn gì mới là quan trọng.
VD : Em cần hàn 2 loại vật liệu giống nhau ( hoặc khác nhau ) thì hàn như thế nào ?
Hoăc nào dùng " mối hàn vát chữ V ", mối hàn vát nửa chữ V.......
....
Em xin cám ơn

TIG-vn

Em cần xác định hàn loại vật liệu nào. Độ dày bao nhiêu. như vậy sẽ tra cứu và tìm được ngay thôi em. Nhu nói trước dùng các tiêu chuẩn của Nga, Mỹ, Nhật, Đức .... Họ đã có sẵn rồi. Mình sẽ chọn được phương pháp hàn, và hàn kiểu chữ V hay X . Trước hết em nên tìm tiêu chuẩn Hàn, mọi vấn đề sẽ dễ dàng hơn.

Author

Sau mấy ngày nghiên cứu, tớ đã tìm ra câu trả lời, post lên không biết đúng kô, mong anh em cho ý kiến :
_ Dựa vào của chi tiết, ta chon kiểu hàn như thế nào cho hợp lý ( như hàn góc, hàn chữ V, hàn vuông, .... )
_ Dựa vào chọn máy hàn như thế nào ( ví dụ máy hàn điện, hàn Mig/Mag, máy hán Tig ,... ) .
VD : hàn inox, người ta chọn máy hàn Tig, còn kiểu hàn thì phụ thuộc bề dày ( giả sử, dày 3 li thì nên chọn kiểu đối đầu vuông ).

Last edited:

TIG-vn

Thực ra khi bạn đi làm công trình sẽ tiếp xúc nhiều đến chuyên ngành hàn thì sẽ hiểu dễ dàng. CHỌN kiểu Hàn thì bạn đang sai, vì hàn hai chi tiết với nhau vật liệu có độ dày mỏng thì không cần làm quá trình làm vật liệu hình chữ V hay X. Kiểu Hàn thì được đưa ra ở thiết kế. Chính vì vậy bạn nên chú ý cái này thôi. Việt Nam mình cũng đưa ra tiêu chuẩn, nhưng chưa nhiều hầu như vẫn dùng của nước ngoài. Bạn hiểu như vậy cũng là hiểu được phần nào rồi.