Lý thuyết và thực hành lắp ráp hoàn chỉnh NX9

Author
Video cung cấp cả phần lý thuyết và thực hành để người học hiểu được bản chất vấn đề.
Quan trọng hơn hết là có file thực hành đi kèm để mọi người làm theo, có thể thực hiện trên các phiên bản từ nx4 trở đi.

Phần thực hành sẽ hướng dẫn lắp ráp một cây bút phức tạp hoàn chỉnh.

[video=youtube;zfI41VdROYA]
/video]

[video=youtube;rIhfcrUDhvE]
/video]

[video=youtube;H16dFpJLyXc]
/video]

Ðề: Lý thuyết và thực hành lắp ráp hoàn chỉnh NX9

chủ thớt ơi cái này là vs những cụm lắp ráp nhỏ , có thể thiết kế chi tiết trước rồi lắp lại. vậy những cụm lớn ko thể thiết kế chi tiết trước mà phải thiết kế chi tiết thẳng trong môi truơng assemly để kiểm soát vị trí tuơng quan giữa các chi tiết thì nhiều vấn đề lắm ạ

Author

chủ thớt ơi cái này là vs những cụm lắp ráp nhỏ , có thể thiết kế chi tiết trước rồi lắp lại. vậy những cụm lớn ko thể thiết kế chi tiết trước mà phải thiết kế chi tiết thẳng trong môi truơng assemly để kiểm soát vị trí tuơng quan giữa các chi tiết thì nhiều vấn đề lắm ạ
Mình không thích nói chung chung, bạn cho hình ảnh và nội dung cần thể hiện ra đây.
mình thì thấy chả khó gì, khi làm việc với công ty khác, một số cty họ cũng quăng cái file 3d và chả có kích thước sẵn gì, lúc đó thì sử dụng cung cụ Measure nhé, và đôi lúc phải hiệu chỉnh lại kích thước cho tròn.
Rgs!

Mình không thích nói chung chung, bạn cho hình ảnh và nội dung cần thể hiện ra đây.
mình thì thấy chả khó gì, khi làm việc với công ty khác, một số cty họ cũng quăng cái file 3d và chả có kích thước sẵn gì, lúc đó thì sử dụng cung cụ Measure nhé, và đôi lúc phải hiệu chỉnh lại kích thước cho tròn.
Rgs!
May quá thế thì mình gặp được cao thủ rồi cho mình hỏi cái . ví dụ mình đang có 1 cum chi tiết, minh muốn copy nó sang 1 cụm khác. nhưng mình chỉ muốn 2 cụm này có quan hệ với nhau về hình dạng thôi : ví dụ : thay đổi đường kính chi tiet 1 trong cụm đầu thì đừong kính chi tiết 1' trong cụm mới cũng thay đổi theo, nhưng mình ko muốn chúng có quan hệ về vị trí. ví dụ : khi mình thay đỏi vị trí 1 trong cụm đầu thì vị trí của chi tiết 1' trong cụm sau ko thay đổi. m có video nhe
[MEDIA=youtube]wtqOF-T6UVA[[/MEDIA]/URL] cảm ơn bạn :-D

Author

Bạn dùng các chức năng Wave Link nhé.! hoặc Geometry linker, còn hướng dẫn chi tiết thì bên mình chỉ dành cho những cái phổ thông ( nhiều người xem) còn phần lắp ráp nx nói chung ít người sử dụng, bên mình dạy nhiều nên biết nhu cầu, do đó không làm cho bạn được ( vì được trả lương nên phải làm có mục đích, Rgs).

Bạn dùng các chức năng Wave Link nhé.! hoặc Geometry linker, còn hướng dẫn chi tiết thì bên mình chỉ dành cho những cái phổ thông ( nhiều người xem) còn phần lắp ráp nx nói chung ít người sử dụng, bên mình dạy nhiều nên biết nhu cầu, do đó không làm cho bạn được ( vì được trả lương nên phải làm có mục đích, Rgs).
Mất công hỏi quá , có nhiều vấn đề khác nữa ví dụ : làm thế nào để ghi kích thước ren trục,hiên 1 chi tiết bất kỳ trong view bất kỳ của 2 D( chi tiết đó có thể là nét ẩn, là nét hiện hoặc cả 2 nét đúng tiêu chuẩn) làm thế nào để kéo dài kích thước layout của cả 1 máy lớn, làm thế nào để có thể chỉ cần quyét và di chuyển nhiều chi tiết được chọn ( các chi tiết thuộc các cụm khác nhau ) bằng lệnh Move component... mình nghĩ chắc bạn cũng ko biết đâu. wake geometry thì chỉ là copy thuộc tính của chi tiết khác vào chi tiết thiết kế. thanks