Mặc định đơn vị kích thước khi vẽ Solidworks.

• Thread starter vuaocdao
  • Ngày mở chủ đề
V

vuaocdao

Author
xin chào cả nhà !
Minh cũng mới chập chọe vẽ SLD nên còn nhiều cái mới quá!
Nhờ cả nhà giúp mình việc này chút nhe !
Mỗi lần mình vẽ 1 bản vẽ mới ,để mặc định lại kích thước bản vẽ đó mình lại phải vào Toosl -> Options -> document Properties -> Units -> Chọn MMGS (.....)
Nhưng khi bắt đầu 1 bản vẽ mới khác thì kich thước lại trở về MKS (....)

bác nào chỉ dùm em làm sao để mặc định 1 kích thước kể cả khi bắt đầu với 1 bản vẽ mới nha !
Thanks !

Ðề: Mạc định kích thước khi vẽ SLD

Chào bạn!
Khi bạn khởi động solidwork nếu nó vẫn mặt định như bạn nói thì chỉ cần bạn click vào dưới góc màn hình. Sau đó bạn chọn đơn vị là OK.

Ðề: Mặc định đơn vị kích thước khi vẽ Solidworks.

xin chào cả nhà !
Minh cũng mới chập chọe vẽ SLD nên còn nhiều cái mới quá!
Nhờ cả nhà giúp mình việc này chút nhe !
Mỗi lần mình vẽ 1 bản vẽ mới ,để mặc định lại kích thước bản vẽ đó mình lại phải vào Toosl -> Options -> document Properties -> Units -> Chọn MMGS (.....)
Nhưng khi bắt đầu 1 bản vẽ mới khác thì kich thước lại trở về MKS (....)

bác nào chỉ dùm em làm sao để mặc định 1 kích thước kể cả khi bắt đầu với 1 bản vẽ mới nha !
Thanks !
Chào bạn

bạn có thể dùng cách như Thepc45 nói,click vào Tab Document units ở góc dưới bên phải màn hình để chỉnh lại đơn vị cho nhanh.Tuy nhiên khi tạo Part mới thì đơn vị vẫn trở lại mặc định như lúc đầu.Mặt khác chức năng này chỉ xuất hiện ở SW2012,còn ở những version trước thì không có

Để thay đổi đơn vị mặc định của hệ thống,bạn tạo Part mới,vào document Properties chỉnh lại đơn vị theo ý muốn,sau đó save as dưới dạng Part Templates (*.prtdot) và lưu chồng lên file gốc là xong

V

vuaocdao

Author
Ðề: Mạc định kích thước khi vẽ SLD

Chào bạn!
Khi bạn khởi động solidwork nếu nó vẫn mặt định như bạn nói thì chỉ cần bạn click vào dưới góc màn hình. Sau đó bạn chọn đơn vị là OK.
Cảm ơn bạn thep C45 rất nhiều vì đã bớt chút thời gian trả lời thắc mắc '' gà gà '' của mình nhé !
Nhưng thep c45 ơi? Hiện nay minh đang dùng SLD 2009 ,Trên tab của minh không thấy cái chỗ bạn khoanh tròn màu đỏ đâu cả/làm thế nào để lấy nó ra bạn thepc45 nhỉ ?mình cũng đã mò mò rùi,nhưng không thấy đâu cả!!
thepc45 chỉ dùm mình với nhé !
Cảm ơn nhiều !

V

vuaocdao

Author

Chào bạn

bạn có thể dùng cách như Thepc45 nói,click vào Tab Document units ở góc dưới bên phải màn hình để chỉnh lại đơn vị cho nhanh.Tuy nhiên khi tạo Part mới thì đơn vị vẫn trở lại mặc định như lúc đầu.Mặt khác chức năng này chỉ xuất hiện ở SW2012,còn ở những version trước thì không có

Để thay đổi đơn vị mặc định của hệ thống,bạn tạo Part mới,vào document Properties chỉnh lại đơn vị theo ý muốn,sau đó save as dưới dạng Part Templates (*.prtdot) và lưu chồng lên file gốc là xong
cảm ơn cả nhà rất nhiều về phần trả lời câu hỏi của mình nhe !
Hiện nay minh đang dùng SLD 2009
Mình cũng đã làm theo 2 cách như của thepc45 và cua the_rock nhưng không được
Của thepc45 thi mình không tìm thấy cái phần khoanh tròn màu đỏ đâu cả
Của the_rock thi minh co lam theo y hệt như vậy / nhưng khi mở SLD mới ra để vẽ 1 bản vẽ mới thì kích thước lại về như cũ / không biết sao nữa !!!!
Các vị tiền bối giúp đỡ dùm nhe !
Cảm ơn nhiều !

Chào bạn vuaodao!
Nói theo cách the _rock rất hay. Lúc đầu mình cài version 2011 cũng gặp trường hợp giống như bạn. Cách cuối cùng mình cài lại chương trình. Nhưng khi bắt đầu cài lần 2 thì nên chú ý hơn ngay khi solidwork khởi động lên. Bạn nên vô setting lại unit là ok đấy. Chúc bạn thành công!

cảm ơn cả nhà rất nhiều về phần trả lời câu hỏi của mình nhe !
Hiện nay minh đang dùng SLD 2009
Mình cũng đã làm theo 2 cách như của thepc45 và cua the_rock nhưng không được
Của thepc45 thi mình không tìm thấy cái phần khoanh tròn màu đỏ đâu cả
Của the_rock thi minh co lam theo y hệt như vậy / nhưng khi mở SLD mới ra để vẽ 1 bản vẽ mới thì kích thước lại về như cũ / không biết sao nữa !!!!
Các vị tiền bối giúp đỡ dùm nhe !
Cảm ơn nhiều !
Bài viết của the_rock đã nói lên được cách giải quyết vấn đề rồi. Nhưng có lẽ bạn đọc không kỹ nên vẫn chưa giải quyết được vấn đề của mình.

Còn cách của thepc45 cũng giải quyết được vấn đề nhưng chỉ có tác dụng trong file đang thao tác chứ không giải quyết triệt để được vấn đề , nghĩa là mỗi lần tạo một file mới bạn lại phải thực hiện lại việc đổi kích thước này.

Về phần Change Units đặt ở cuối góc phải trong hình như the_rock đã nói thì đây là một tích hợp được Update thêm ở phiên bản 2012 nên dĩ nhiên những phiên bản trước không có hộp thoại này.

Trong các phần mềm CAD nói chung và Solidworks nói riêng thì đều hỗ trợ người dùng tạo Template (những file mẫu được thiết lập với các tùy chỉnh riêng của người dùng) . Đối với Solidworks thì khi vừa setup xong thì Data của Solidworks sẽ tự động tạo ra 3 Template riêng biệt bao gồm ở các môi trường Part , Assembly và Drawing.

Và ở trong lần tạo file mới đầu tiên thì Solidworks sẽ cho phép bạn lấy đơn vị và tiêu chuẩn (ví dụ mm và ISO) một lần duy nhất. Và sau khi bạn chọn xong thì đơn vị và tiêu chuẩn này sẽ được Solidworks ghi nhớ vào trong 3 file Template mặc định của Solidworks. Về sau khi tạo file mới thì Solidworks sẽ load từ các Template Default này (vì dụ tao New Part thì sẽ load các thiết lập từ file Template Part.prtdot , nằm trong mộ Folder ẩn)Trường hợp của bạn là do lần chạy đầu tiên bạn đã vô tình chọn sai hệ thống đơn vị thì cách giải quyết duy nhất là cách the_rock đã trình bày ở trên. Cụ thể như sau :

-Khởi động Solidworks -> Open (chọn đuôi cần mở Template .... , và mở file Part.prtdot)
-Bạn sử dụng SW2009 nên phải vào Tool - Option -> Document Properties -> Unit để thay đổi lại hệ thống đơn vị.
-Sau đó click Save để save đè file này lên file Part.prtdot gốc.
-Thoát Solidworks và khởi động lại Solidworks sẽ giải quyết được vấn đề.

Tính năng tạo Template trong các phần mềm CAD rất hay vì nó giúp cho chúng ta có thể tạo và lưu lại những thiết lập trong file mẫu để sử dụng nhanh trong công việc như tạo các Drawing mẫu , BOM .v.v...... Chỉ cần thiết lập các tùy chọn và save chúng thành Template là có thể sử dụng về sau mà không cần phải thiết lập lại từ đầu. Trong hộp thoại New , bạn có thể click vào Advanced -> tab Template sẽ thấy được các Template mặc định và Template được tạo thêm (nếu có)

Nguyenthanh,

V

vuaocdao

Author

cảm ơn các vị sư huynh rất nhiều !!!
Sau những thao tác '' vất vả .. '' , Mình cũng đã làm được điều mình muốn giúp rồi !!!
Cảm ơn cả nhà nhiều !!