Mác thép C45 khi ủ độ cứng giảm ?!?

H

hoanvu0201

Author
E đang làm thí nghiệm khoa học nên sử dụng mác C45 để thí nghiệm. E đo độ cứng của nó trước khi nhiệt luyện là 101-103 HRB nhưng khi ủ hoàn toàn thì độ cứng chỉ còn 91- 95 HRB. Theo như e biết thì C45 khi chưa nhiệt luyện ở F + P và khi ủ thì được P, vậy sau khi ủ thì độ cứng phải tăng lên chứ ??? Hay ủ làm mềm thép nên độ cứng giảm???

Ðề: Mác thép C45 khi ủ độ cứng giảm ?!?

ủ chỉ làm mềm thép,tăng độ dẻo thôi,muốn tăng độ cứng thì tôi nó lên.

Hi bạn,

thép C45 trước ủ có cấu trúc, là F+P, và sau ủ cũng là F+P nhé. Để nhận được 100% pha Pearlite thì nó cần có thành phần khoãng 0.7 hoac 0.8%C. Bạn xem lại giản đồ pha về cái này.

Khi ủ ở nhiệt độ cao, kích thước hạt sẽ to ra, và trong quá trình ủ thi khuyết tật mạng (dislocation) giảm. Nên độ cứng sau ủ sẽ giảm.

Bạn có soi tổ chức trước khi ủ ko? Cấu trúc hạt trước khi ủ và sau khi ủ bạn có để ý kỹ không?
Theo mình nguyên nhân là thế này, phôi ban đầu của bạn ở dạng cán hoặc rèn, hoặc có gia công cơ khi làm xô lệch mạng, sau khi ủ các xô lệch đó không còn hoặc giảm nên đọ cứng là độ cứng ban đầU của thép. Độ cứng sau ủ như vậy ko phải của C45, C45 sau ủ độ cứng khoảng 200HB. Còn tổ chức sau ủ của C45 là P + F, nếu ko ra tổ chức như vậy thì hoặc là không phải C45, hoặc là bạn Ủ chưa đúng.
Ý kiến riêng.

@luuDai: hình như bạn nhìn nhầm giữa độ cứng Rockwell với độ cứng Brinell rồi. Chủ thớt đang đề cập độ cứng Rockwell đấy bạn. 91HRB cũng gần bằng 200HB đấy.

@luuDai: hình như bạn nhìn nhầm giữa độ cứng Rockwell với độ cứng Brinell rồi. Chủ thớt đang đề cập độ cứng Rockwell đấy bạn. 91HRB cũng gần bằng 200HB đấy.
hi mình nhìn nhầm