MÁC VẬT LIỆU CHẾ TẠO CÁC CHI TIẾT CỦA XE MÁY

• Thread starter phuchuong
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
P

phuchuong

Author
Các bác à em mới nhận được đề bài là nêu tên mác vật liệu chê tạo các bộ phận như:pitton,xilanh.khung,hộp số,.....nói chung là mác vật liệu về kim loại và hợp kim chế tạo các bộ phận chế tạo nên chiếc xe máy . bác nào biết thì giúp em với em đang cần gấp lắm em cảm ơn trước nhé

P

phuchuong

Author
các bác cho em biết đi mà
mác vật liệu chế tạo các phần như động cơ ,piston ,.... nói chung là các vật liệu bằng kim loại trong xe máy đi mà em đang rất cần thật mà
đến ngày 26 em phải nộp rồi

V

Vo HuyThanh

Author
@phuchuong @son: Hai em nên đọc lại tất cả các bài viết trong diễn đàn này, các anh em như Phúc linh, hung_oto, ME và tôi đã trả lời nhiều lần về bài tập này của các em. Mọi người không trả lời em vì đã trả lời hết rồi. Có lẽ các em đều học chung một ông thầy nên em nào cũng vào diễn đàn này đều hỏi chung một câu. Rất tiếc là không có em nào chịu đọc những bài viết hay trả lời của người hỏi trước. Hơn nữa thầy giáo của em ra đề cũng rất chung chung , tôi dám đặt cược chính ông ta cũng không biết chiếc Civic của Honda mới phát hành ở Việt nam làm đúng bằng vật liệu gì chứ đừng nói đến các em. Bởi vì mỗi model xe, mỗi hãng sản xuất sử dụng vật liệu, cách gia công chế tạo cũng hoàn toàn khác nhau.Ví dụ khung gầm, sườn xe của các xe hybrid hay xe chạy bằng pin nhiên liệu của Honda hay Toyota thì đều làm bằng hợp kim nhôm chứ không phải là thép như xe thường, body của mỗi kiểu xe cũng vậy thường có mác thép cũng không giống nhau , tùy vào mẫu mã thiết kế và công dụng của xe nữa. Piston của Honda dùng kỹ thuật WPC và FRM để xử lý bề mặt vật liệu trong khi Toyota và Yamaha dùng kỹ thuật phun phủ bề mặt v.v...mỗi hãng chế tạo đều có kỹ thuật và đặc thù riêng.

Thú thật cái bài tập của các em này làm tôi liên tưởng đến cái bài tập mùa hè của đứa cháu gái tôi đang học lớp 1 ở Nhật. Mùa hè vừa rồi ngoài một đống hột giống nhận từ trường về phải trồng và tự chăm sóc, quan sát, vẽ hình lại để ghi nhật ký bài tập thì cô giáo còn ra một bài tập quan sát nữa đó là trong 1 tháng hè các em bé phải tìm cho ra được ít nhất 4 loại xe chuyên dụng trong hàng ngàn chiếc xe chạy ngoài đường. Quan sát màu sắc và chức năng làm việc của những chiếc xe đó. Viết cảm tưởng khi được rờ mó , nhìn thấy những chiếc xe đó làm việc. So sánh giữa một cái đề bài tập của con nít lớp một ở Nhật và một đề bài tập đại học ở Việt nam mình thì hơi thất lễ nhưng sẽ thấy là ở xứ người con nít ngay từ nhỏ đã được dạy ,tập có đầu óc quan sát chứ không cần học nhồi nhét một cách "khùng điên" theo kiểu Việt nam. Học sinh của Việt nam hay cả sinh viên đại học của Việt nam có thể giỏi hơn học sinh và sinh viên Nhật rất nhiều vì bị bắt học nhồi nhét đủ thứ mà người ta đã làm nên công thức sẵn, mà đôi khi chính các em và người dạy các em cũng không biết cái mình dạy và học dùng cho cái gì. Nhưng nếu vào cao học hay bước vào hãng đòi hỏi người sinh viên hay người kỹ sư phải có óc quan sát, nhận xét, để đưa ra hướng nghiên cứu mới, phát minh mới , làm ra những công thức mới thì những "con vẹt" Việt Nam mình quen xài những công thức người ta làm sẵn sẽ phải chịu thua bọn Nhật bổn. Giáo sư Hoàng Hữu Tuệ cũng nhận xét rằng "Giáo dục Việt nam "quá kỳ dị" và "kỳ dị quá"" là vậy.(http://www.vietimes.com.vn/vn/doithoaiviet/3866/index.viet )

Tôi đề nghị các em cũng như ban quản trị diễn đàn nên dồn hết các topic này vào chung trong mục phòng học tập của sinh viên. Như vậy cho gọn để các em dễ tra cứu mà diễn đàn khỏi lộn xộn.
Thân ái.

@Phuchuong : Bạn đã mở một topic với cùng một nội dung như vậy và mình đã đưa link cho bạn lấy dữ liệu rồi . Bạn hãy đọc rồi thấy chưa đủ thì hãy hỏi thêm nha.Một lần nữa mình đưa link vào đây cho bạn đọc . Mỉnh thấy trong link dưới đủ các vấn đề bạn cần rồi đó.
http://meslab.org/mes/index.php/topic,757.0.html

Close topic!

ME

Active Member
Nhiều em có những yêu cầu khó chấp nhận quá. Có vẻ như các em đang học theo kiểu "mì ăn liền" thì phải. Muốn có được nhiều thông tin thật nhanh mà không mất gì cả. Sao không chịu đến thư viện mượn vài cuốn sách rồi nghiên cứu nhỉ. ĐỌc một hồi rồi đi ra phố để liếc dọc liếc ngang mà kiểm nghiệm.
Tôi đề nghị từ nay trở đi những câu hỏi đại loại như trên chúng ta không nên cấp cho chủ topic câu trả lời.

Mấy hôm nay quá xá bận, tranh thủ vào nhà MES xem sao, có mấy bạn comment trong blog của mình câu hỏi y chang như bên đây.
Quả là như chú Huythanh nói, mấy em nầy học hành chả biết nói sao, khi nhận bài tập về ( hình như ) up nguyên xi cái bài lên thì phải, mà câu hỏi dạng nầy đã quá xá là nhìu, ai mà trả lời hết, lặp đi lặp lại hoài. Khi pác Đình hỏi vặn lại thì cu cậu nhà ta chửi nhặng xị lên trong diễn đàn. Kiểu nầy phải xem lại mấy em SV nhà ta quá.
nếu tình trạng như vầy sắp tới mà vô Cao học lấy MBA với thiên hạ học sao nổi, toàn là cái gì cũng nhờ trợ giúp từ A-Z, không chịu đọc sách, lười nghiên cứu ! Thiệt pó tay

Status
Not open for further replies.