Mastercam X4 có gì hay hơn không nhỉ?

H

hoai_nv

Ðề: Mastercam X4 có gì hay hơn không nhỉ?

Uh, nặng hơn một chút, nhưng mà chạy mượt hơn đấy.^^

Thực sự em cũng mới bắt đầu học MasterCam nhưng khi dùng thử X4 em thấy "xướng" hơn hẳn. Thao tác vẽ các đối tượng rất nhanh và dễ dàng thay đổi kích thước và các giá trị của nó như trong Inventer hay Solidwork. Biểu tượng đẹp. Quá trình bắt dính điểm gần giống trong Cad...
Nhưng không hiểu sao em cài cùng một lúc cả MC 9 va MC X4 thì chỉ dùng được mỗi X4 còn cứ mở Mc 9 lên là báo lỗi luôn. Không biêt đã ai gặp trường hợp này chưa ạ?

Author

Từ trước đến giờ mình chỉ dùng mỗi MasterCam 9.1, Hình như do lười hay dốt mà khi dùng lên MCX không thấy đã lắm. Không biết bản X4 có hay hơn nhiều không? Nếu có thể Bác Dieutn gửi mình link bản X4 với nhé, cảm ơn bác nhiều.
Mail của mình helmutkong@mobifone.com.vn, hoặc: helmutkong@yahoo.com
Check mail nhé, mình chỉ gửi file XXXX thôi, bạn vào trang chủ down bộ cài

NMH

Ừ, mình cũng thấy bản X4 này có lỗi khi xuất ra chương trình NC, mỉnh cứ nghĩ là do bộ cài của mình. Ngoài ra còn không thể sử dụng cho máy nhiều trục (4 hoặc 5 trục nữa).
Có bác nào có cách giải quyết không? chỉ cho a e với.

mình cài X4 nhưng khi xuất sang mã G-code sao lại ko chọn được Post nhỉ hay là bản này chưa ***** hết nhi?
giúp mình với

H

hoai_nv

Hì, trong Mastercam việc chọn Post không phải ở đó.

mình cài X4 nhưng khi xuất sang mã G-code sao lại ko chọn được Post nhỉ hay là bản này chưa ***** hết nhi?
giúp mình với
Để chọn Post trong MC X4 bạn vào Settings\ Control Definition Manager...\ Chọn Post processors
Thằng MCX4 này thay đổi so với phiên bản X2 hay MR2, đối với phiên bản X2, MR2 thì đặt trong
Machine Type/ Control Definition/ Post processors

Vào đó sẽ có một số post cho bạn chọn.

Mặc định khi ta cài phần mềm "chùa" nên post rất ít nếu muốn dịch chương trình theo máy bạn thì phải đặt post từ nhà cung cấp phần mềm.
Chúc vui!

T

trongtu2002vn

Ðề: Answer for MC X4 Installs

Mình cài được rồi!
Các bác làm như sau nhé:
- Đầu tiên làm theo file hướng dẫn " .txt", sau đó copy file "mastercam.exe" vào trong thư mục cài đặt. (Nếu chạy thì nó sẽ báo lỗi "No sim found")
- Sau đó vào thư mục cài đặt chạy file "Nhasp.exe" và lựa chọn theo hình dưới đây -> sau đó chọn Ok để kết thúc.

Lưu ý: Trước đó phải vào regedit xóa ... và chạy lại file .reg trong thư mục Cr -> xem lại có nội dung như sau:

Như vậy là có thể chạy được MC X4 rồi đó!!

Đã cài theo hướng dẫn của bác NMH, nhưng đến bước cuối thì mình ko chọn được như vậy, khi chạy vẫn báo "No sim found".

Các bác xem giùm em với! Hướng dẫn cụ thể chút nghen! Thanks all!

A

APOLO

có ai cài thành công không mấy huynh:7:

Author

mình thank bạn DIeutn nhé.bạn có thể gửi cho mình điếu thuốc của cái món này dc ko.Email:haitrungha@gmail.com
Check mail bạn nhé:
@APOLO: Gần như mọi người đều cài thành công kể cả trên Windown 7 (32 và 64 bit)

Author

Để mọi người có thể cài được trên Win 64bit mình copy bài viết của bạn uocvong bên hoicodien.org qua đây, đã test cái này ok:
Hôm nay tui tìm ra cách xài master cam x4 với win 64 bit . .. sau khi lục nát cả google..
Sau khi cài xong phải retart máy nhần F8 vào phần safe mode chọn disable Driver Signature Enforcment, nhưng cách này bất tiện, vì mỗi lần muốn xài master cam thì phải retart windows và làm y như vậy. Muốn xài bình thường phải thêm phần mềm này gọi là "Driver Signature Enforcement Overrider"

http://www.mediafire.com/?howm4mygyky
Trước tiên bạn phải tắt tạm thời cái User Account Control (UAC) và Anti Virus trước khi "unrar":

chọn Enable TestMode rồi nhấn Next

Nhấn OK nhưng đừng restart máy

Chọn Sign a System File và nhấn next

Đánh vào khoảng trống C:\Windows\System32\drivers\vusbbus.sys và nhấn OK (trong hình tôi đánh chữ Windows thiếu chữ s, nhớ phải có chữ s)

chọn Exit, nhấn next, retart Window mở lại UAC và Anti Virus,

cách này cho những ai xài windows 64 bit, tôi nghỉ có thể xài được cho tất cả loại master cam nào có kèm "thuốc" cho 64 bit

Nguồn:
http://hoicodien.org/forum/showthread.php?t=1284&page=3

Author

Diệu ơi!
Cho mình xin thuốc đi mấy ***** trên mạng cài không được. cám ơn nha!fifakiworks@gmail.com
Email này sai thì phải gửi không được.
Check again please!

Author

Ban oi , cho minh hoi tham ve cai ***** Master Cam X4 voi, minh cung bi loi exe. not vaild do , ban co cach nao hok . giup minh voi. minh cam on ban rat nhieu. Mail ò minh : thesunday_mornning@yahoo.com

Le.thanh98@gmail.com
@ APOLO, KNV, dinhdan134, thanhhk5
Mọi người check mail nhé. Sorry Hơn một tuần vừa rồi do có sự cố về mạng nên không repply ngay được.

L

luank41

IỄN ĐÀN KHÔNG KHUYẾN KHÍCH POST TÀI LIỆU VÀ PHẦN MỀM BẤT HỢP PHÁP. MỌI Ý ĐỊNH CHIA SẺ XIN HÃY TRAO ĐỔI QUA EMAIL CÁ NHÂN_
nè các bác :)

Last edited by a moderator:
M

manchester161

Mình cài rồi mà hoài vẫn báo lỗi
Ban share cho mình nha.Cảm ơn bạn nhiều lắm!!
Mail: dthien161@gmail.com[/COLOR]

H

hoanghon9

Chào bạn Bạn có thể gửi cho mình xxxx được không mình dùng Win 7 64 bit hòm thư của mình
hoanghon9@gmail.com
Cám ơn và mong tin bạn

T

trantamnhi

ban co the gui cho minh duoc khong
mail cua minh la :trantamnhi@gmail.com