mastercam

• Thread starter toan200891
  • Ngày mở chủ đề
T

toan200891

Author
chào các anh, e là sinh viên cơ khí ở sg, trên trung tâm e định học thêm có mở 3 modul về mastercam X6. (phay 2D,phay 3D, tiện)e muốn tham khảo mấy anh góp ý cho e xem nên học cái nào (khi đi làm thì ứng dụng nhiều)....cám ơn các anh...:)

Ðề: mastercam

Cả ba phần bạn dự định học phần nào cũng sử dụng nhiều (tùy vào đặc thù sản xuất của nơi bạn làm việc). Ví dụ công ty chuyên gia công chi tiết thì thiên về phay 2D, 2.5D và tiện. Với các công ty chuyên về khuôn mẫu thì sẽ sử dụng phay 3D... Và còn gia công nhiều trục (Multiaxis) nưã, sau này sẽ phổ biến hơn, vân vân và vu vơ. Mình nghĩ bạn đang còn là sinh viên, còn thời gian nên tốt nhất là bạn tự nghiên cứu...sẽ khám phá được nhiều cái hay hơn là bó buộc mình vào các bài giảng ở trung tâm. :1:

immortal

Theo mình thì bạn nên học bên phay 2D với 3D. vì theo mình thấy thì phay có nhu cầu nhiều hơn. Bạn nên tụ học các phương pháp gia công, cách chạy dao. Đợi đến lúc bạn rành rồi hãy đang ký học tại trung tâm. Tốt nhất là đi cùng với khóa vận hành CNC. không ai tuyển dụng bạn vào vị trí lập trình mà không biêt vận hành đâu. Lúc đó bạn sẽ học đk công nghê gia công( cách gá đặt, nguyên công, chạy dao, chế độ cắt gọt...)...
Các bạn đang học cơ khí muốn ra trường xin dk việc khá thì nên học lập trình CAM + với vận hành CNC.
P/S: Tôi đã lập trình cam gần 2 năm( văn phòng) nhưng ra đi xin làm việc ở phòng sản xuất rất khó vì họ yêu cầu mình phải biết vận hành....
Chúc bạn lựa chọn đúng.

T

toan200891

Author

dạ em cám ơn nhiều ạ...:)