Mặt cắt solidworks ?

manha3

Author
mình đang gặp phải vấn đề này mong mọi người giúp mình với.
khi cắt chi tiết trong solid mình thấy đường cắt rất đậm. ví dụ như đường cắt A-A. thậm chí còn đậm hơn cả nét vẽ. nên khi in ra nhìn rất khó chịu. bác nào chỉ mình cách làm mờ nét đó đi được không. thanks:1:
mình up hình chưa lên được nên mong các bác thông cảm

manha3

Author
Ðề: Mặt cắt solidworks ?

[/URL][/IMG]
cụ thể là mình muốn làm mờ đường G -G đó. bạn nào biết chỉ giúp với

Ban click chuột phải vào đường mặt cắt chọn Properties và chỉnh lại đường nét cho nó là ok !Chúc bạn thành công !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

mình đang gặp phải vấn đề này mong mọi người giúp mình với.
khi cắt chi tiết trong solid mình thấy đường cắt rất đậm. ví dụ như đường cắt A-A. thậm chí còn đậm hơn cả nét vẽ. nên khi in ra nhìn rất khó chịu. bác nào chỉ mình cách làm mờ nét đó đi được không. thanks:1:
mình up hình chưa lên được nên mong các bác thông cảm
Cậu thiết lập các thông số trong hộp Options, ví dụ mục Section Line, ta chọn Style Thin/Thick Chain, Thickness Thin thì sẽ có kết quả theo ý cậu muốn (nhìn hình mô tả nét cắt trong hộp thoại):

Nhưng có lẽ cậu đã sơ ý đặt Thickness Thick, vì thế mà có kết quả như sau:

nếu dùng SW phiên bản 2008 trở lên bạn vào Options rồi điều chỉnh loại nét và độ mảnh đậm của nét trong bảng

manha3

Author

mình cảm ơn mọi người rất nhiều. mình đã làm được.nhưng bây giờ mình gặp phải vấn đề đó là khi cắt như trên thì phần gạch mặt cắt solid không phân biệt được các chi tiết khác nhau.vd như trên của mình thì solid gạch tất cả các chi tiết đều một kiểu. trong khi đó ở hình trên mình có tới 4 chi tiết. nọi người giúp mình với nhé

TAMAC

Active Member

...khi cắt như trên thì phần gạch mặt cắt solid không phân biệt được các chi tiết khác nhau.vd như trên của mình thì solid gạch tất cả các chi tiết đều một kiểu. trong khi đó ở hình trên mình có tới 4 chi tiết...
Kích chuột vào khu vực mặt cắt cần thay đổi, hiện bảng Area Hatch/Fill, bỏ dấu tích ở Material crosshatch, chọn kiểu, cỡ nét mau thưa (có thể gõ số theo ý muốn), góc nghiêng của nét gạch mặt cắt...

manha3

Author

Cậu thiết lập các thông số trong hộp Options, ví dụ mục Section Line, ta chọn Style Thin/Thick Chain, Thickness Thin thì sẽ có kết quả theo ý cậu muốn (nhìn hình mô tả nét cắt trong hộp thoại):

Nhưng có lẽ cậu đã sơ ý đặt Thickness Thick, vì thế mà có kết quả như sau:

thanks bác đã chỉ cho e. nhưng e dùng bản 2012 thì nó gộp hết lại chỉ còn có mấy kiểu thôi.

manha3

Author

vọc mãi cuối cùng e cũng đã tìm ra được.
đối với bản solid 2012 thì cách chỉnh đường nét đó như ảnh nhé mọi người.
[/URL][/IMG]

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

mình cảm ơn mọi người rất nhiều. mình đã làm được.nhưng bây giờ mình gặp phải vấn đề đó là khi cắt như trên thì phần gạch mặt cắt solid không phân biệt được các chi tiết khác nhau.vd như trên của mình thì solid gạch tất cả các chi tiết đều một kiểu. trong khi đó ở hình trên mình có tới 4 chi tiết. nọi người giúp mình với nhé
Khi ta xây dựng Assembly từ các Part và đưa chúng vào bản vẽ Drawing thì khi tạo hình cắt, các ký hiệu mặt cắt của những chi tiết tiếp xúc với nhau sẽ tự động đổi chiều. Nhưng nhiều khi ta thiết kế các cụm gồm nhiều chi tiết máy trong một bản Part duy nhất và không muốn sau đó lại mất công đưa vào Assembly để tạo ra Drawing mà muốn tạo trực tiếp từ Part này thì khi tạo hình cắt, SW cho rằng đây là 1 chi tiết máy duy nhất nên nó dùng chung một kiểu mặt cắt. Tuy nhiên, ta có thể thay đổi điều này.

Ví dụ, ta có 2 cái ống lồng vào nhau, chúng được tạo trong 1 Part duy nhất:

Và ta tạo Drawing cho nó. Khi tạo hình cắt thì cả 2 cái ống này đều dùng chung ký hiệu vật liệu như nhau:

Hãy chọn một vùng có gạch mặt cắt bất kỳ để làm xuất hiện bảng thuộc tính bên trái giao diện rồi thiết lập như minh họa:

Như vậy là tất cả các mặt cắt của cùng một khối vật thể đó sẽ tự động chuyển đổi theo mà ta không cần mất công chọn từng vùng một.

Last edited:

manha3

Author

Khi ta xây dựng Assembly từ các Part và đưa chúng vào bản vẽ Drawing thì khi tạo hình cắt, các ký hiệu mặt cắt của những chi tiết tiếp xúc với nhau sẽ tự động đổi chiều. Nhưng nhiều khi ta thiết kế các cụm gồm nhiều chi tiết máy trong một bản Part duy nhất và không muốn sau đó lại mất công đưa vào Assembly để tạo ra Drawing mà muốn tạo trực tiếp từ Part này thì khi tạo hình cắt, SW cho rằng đây là 1 chi tiết máy duy nhất nên nó dùng chung một kiểu mặt cắt. Tuy nhiên, ta có thể thay đổi điều này.

Ví dụ, ta có 2 cái ống lồng vào nhau, chúng được tạo trong 1 Part duy nhất:

Và ta tạo Drawing cho nó. Khi tạo hình cắt thì cả 2 cái ống này đều dùng chung ký hiệu vật liệu như nhau:

Hãy chọn một vùng có gạch mặt cắt bất kỳ để làm xuất hiện bảng thuộc tính bên trái giao diện rồi thiết lập như minh họa:

Như vậy là tất cả các mặt cắt của cùng một khối vật thể đó sẽ tự động chuyển đổi theo mà ta không cần mất công chọn từng vùng một.
e cũng làm như của bác nhưng sao nó lại đổi tất cả vậy. và khi e kích vào vùng chọn thì nó bao phủ hết tất cả chi tiết chứ không tách được vùng như của bác trong hình trên. em tạo 1 part và trong part có 2 chi tiết khác nhau ah. giống như vd minh họa của bác đo

bạn manha3 có thể tham khảo thêm cách nữa.
Trong quá trình cắt bạn chọn Auto Hatching, tự phần mềm mặc định mà gạch vật liệu khác nhau!
Trước khi chọn và sau khi chọn Auto Hatching:

SAU

manha3

Author

cách như bác áp dụng với môi trường asem có lắp ráp nhiều chi tiết. nếu nhiều chi tiết được vẽ trong 1 part thì sẽ không làm được ah. vẫn thanks bạn đã chia sẻ. e đang xem cách của bác DCL nhưng mà vẫn chưa có câu trả lời :)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

[MENTION=47599]manha3[/MENTION],

Các bài của hunghauia6 và của tớ (DCL) đã hướng dẫn rất tỷ mỉ và có cả hình minh họa rõ ràng về vấn đề thể hiện vật liệu của mặt cắt rồi, có gì mà cậu vẫn vướng mắc nhỉ? Lưu ý rằng đây là các mô hình này hoàn toàn được xây dựng trong 1 Part duy nhất!

Cách của cậu hunghauia6: cậu hãy kiểm mục Auto Hatching, cách này sẽ tự động nhận dạng các khối tách rời và cho chúng các góc xoay đường gạch mặt cắt sao cho các khối liền kề thì khác nhau. Cách này hay áp dụng cho một cụm chi tiết, được cùng làm bằng một loại vật liệu, một cách nhanh chóng.

Cách của DCL: cậu hãy chọn Body tại mục Apply To:. Với cách này, cậu có thể nạp góc độ để xoay đường gạch mặt cắt và tỷ lệ để các nét gạch xít nhau hoặc thưa ra cho từng khối solid. Không những thế, nó còn cho phép cậu chọn các kiểu gạch mặt cắt khác nhau cho các vật liệu khác nhau như thép, kim loại màu, phi kim loại... theo các quy ước phổ biến đối với mỗi solid. Cách này được dùng khi cụm chi tiết máy làm bằng những loại vật liệu khác nhau.

Cậu hãy xem lại phần thiết lập các thông số tại Panel bên trái xem có khác gì với những hướng dẫn trên hay không? Cậu cũng có thể chụp ảnh màn hình để mọi người xem giúp.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Cậu xây dựng mô hình đó bằng lệnh gì?

Nếu cậu chỉ dùng 1 lệnh Revolve thì dĩ nhiên cậu chỉ có 1 khối solid duy nhất và kết quả mặt cắt như vậy là đúng rồi. Muốn chúng tách biệt là 2 solid thì cậu phải dùng 2 lệnh Extrude hoặc 2 lệnh Revolve, lưu ý hủy kiểm Merge Result cho lệnh thứ 2 để 2 khối solid không hợp nhất với nhau.