Mất PICKBOX trong không gian cad 3D

Author
Hi everybody!
Autocad 2007 của em khi chuyển sang 3D thì bị mất pickbox ( như hình). Mong mọi người hướng dẫn giúp em cách làm xuất hiện lại pickbox với ạ!
Em chân thành cảm ơn!

Ðề: Mất PICKBOX trong không gian cad 3D

Bạn thử thay đổi biến pickbox xem được không.

Code:
Command:  PICKBOX
Enter new value for PICKBOX <0>: 6

Author

Vẫn không được bro ơi! có cách nào khác không vậy bro?

Vẫn không được bro ơi! có cách nào khác không vậy bro?
Bạn chỉ bị vấn đề trên khi chuyển qua khung nhìn Isometric (3D) thôi , hay là bị cả ở môi trường 2D vậy?
Bạn kiểm tra lại thử nhé.

Nếu bị vấn đề ở cả hai môi trường thì bạn có thể gọi lại thanh Command line bằng cách nhấn tổ hợp Ctrl 9 (Chỉ sử dụng với những Autocad version cao hơn 2004 , vì 2004 không có tích hợp lệnh này trong Ctrl+9 , mà phải sử dụng cách khác để sửa).

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
Author

Em chỉ bị vấn đề đó ở khung nhìn 3D Isometric thôi anh ơi. Còn bên 2D vẫn còn PICKBOX. Ở trường hợp này thì xử lí sao vậy anh? Em cảm ơn nhiều lắm!

Author

Cảm ơn mọi người quan tâm! E làm được rồi, thì ra là do màu của PICKBOX là màu đen trùng với màu nền. Do đó e ko thấy được.
Nhưng bây giờ làm sao để thay đổi màu của PICKBOX thành màu trắng được? Mong mọi người giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn!

Hi everybody!
Autocad 2007 của em khi chuyển sang 3D thì bị mất pickbox ( như hình). Mong mọi người hướng dẫn giúp em cách làm xuất hiện lại pickbox với ạ!

Em chân thành cảm ơn!
Thì ra là do bạn đã đổi màu nền thành màu trắng , tại trong câu hỏi bên vẫn không nêu vấn đề rõ ràng nên mọi người vẫn chưa hình dung rõ được
Pickbox mà bạn nói đến thì trong Autocad gọi là hộp Command Line , để đổi màu nền cho khung Command Line thì bạn làm như sau :
- Gõ OP -> Enter để vào hộp thoại Option của Autocad
-Chọn Tab Dislay -> click vào tùy chọn Color , sẽ vào hộp thoại Drawing Windows Colors
- Trong hộp thoại Drawing Windows Colors bạn Click Command Line trong khung Context và vào khung Color bên cạnh để thay đổi màu nền khác cho Command Line nhé:3:.

Như hình minh họa sau đây

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:

Bạn thử làm như này có được không nha.
Code:
Options -> Display -> Window Elemnts -> Colors... -> (Context) 3d parallel projection -> (Interface Element) crosshairs -> Color (ex select Red)
Nếu vẫn chưa được bạn thử khôi phục lại trạng thái mặc định xem.
Code:
Options -> Display -> Window Elemnts -> Colors... -> Restore all contexts
Bạn kiểm tra lại xem có phải giá trị của biến đó có thể được thiết lập bởi Script, LISP, VBA hay không.

@nguyenthanh2309
Bạn nhầm lẫn giữa pickbox và command line rồi.
Command line là nơi nhập lệnh (nếu không dùng tính năng Dynamic Input) và hiển thị các câu lệnh của AutoCAD (show full = F2).
Pickbox là ô vuông nằm ở điểm giao của các crosshair.

@nguyenthanh2309
Bạn nhầm lẫn giữa pickbox và command line rồi.
Command line là nơi nhập lệnh (nếu không dùng tính năng Dynamic Input) và hiển thị các câu lệnh của AutoCAD (show full = F2).
Pickbox là ô vuông nằm ở điểm giao của các crosshair.
Oh , sorry mình nhầm ,thấy nhiều bạn vẫn nhầm lẫn giữa Command Line và Pickbox ,chủ Topic không đưa lên hình đối chiếu giữa 2D và 3D ,nên hiểu nhầm ý của chủ topic, cứ tưởng chủ Topic viết nhầm:3:.

Thanks befaint đã góp ý :1:

Chủ Topic đã tìm được câu trả lời nên mình đóng Topic ở đây nhé.:1:
Thân!
Nguyenthanh

Last edited: