Mẫu phù điêu nghệ thuật _ Artcam _ Jdpaint.....

QuyenQCM

Active Member
Author
Ðề: Mẫu phù điêu nghệ thuật _ Artcam _ Jdpaint.....

máy phay 4 trục :

QuyenQCM

Active Member
Author
Last edited:
C

CNCRouter

@aaa: bạn khắc trên kính hay Mica vậy.
Nice.

Nova

MES LAB Founder

Mình vừa chuyển 1 số thảo luận hơi lạc chủ đề Topic sang chỗ khác, các bạn hãy focus vào nội dung Topic nhé :)

Chúc các bạn có những mẫu sản phẩm đẹp & sáng tạo, tay nghề nâng cao hơn nữa

RGs ^^

:21: topic này mọi người ai ai hầu như cũng post mẫu của Trung Quốc(Chắc khoảng 90%) nhưng bây giờ post lên là bị chém nên hiện tại nó buồn như thế này đây không ai dám post mẫu nữa

tất nhiên rồi, vậy thì bây giờ pót những mẫu của Việt Nam mình đi cho nó mang đậm văn hóa Việt, nước mình cũng đâu có thiếu những phong cảnh làng quê mộc mạc đâu, bác nào có bức tranh nào của làng quê Việt thì up lên cho anh em tham khảo nha

Thay đổi tư duy cả kiếp người đâu phải dễ đâu bác. Dân Việt mình quen sài đồ China rồi mấy ai treo văn hóa bản sắc dân tộc mình lên tường đâu.Toàn treo tranh China.Mà thẳng ruột mèo ra là không ai có thời gian để vẽ mấy cái gọi là văn hóa ta đó ra để khoe cả.Nên bác nào có mẫu China đẹp thì post lên để mọi người tham khảo thêm( ghi rõ nguồn ra kẻo bị ném gạch vỡ đầu nhé hihi)

QuyenQCM

Active Member
Author

này thì Văn Hóa Việt:

QuyenQCM

Active Member
Author

@ trahana84 : mục đích đóng dấu trên hình ảnh của nó là tránh trường hợp bị các website khác ăn cắp rồi bảo là của họ,gây tranh cãi, Mes bị như vậy quá nhiều (cách đây khá lâu rồi) cũng có thể dùng đóng dấu để khẳng định thương hiệu lên sản phẩm.
Mẫu TQ quá đẹp và nhiều đủ phục vụ nhu cầu sản xuất cho ngành gỗ ( vì gỗ xuất khẩu sang TQ ) mà văn hóa VN ảnh hưởng sâu đậm TQ thì ta treo tranh TQ là điều dễ hiểu, nói vậy không có nghĩa là VN không có nét văn hóa riêng ví như văn hóa Đông Sơn, tranh Đông Hồ,tranh Hàng Trống... với lại nghệ thuật tạo hình của VN cũng không thua TQ đâu, có khi nền thủ công mỹ nghệ TQ bắt nguồn từ VN cũng nên ( bác đọc lịch sử thì biết: TQ xâm lược VN vì sản vật quý hiếm và thợ thủ công,mỗi lần chiến tranh là nó lùa cả đống thợ thủ công về _ người Việt khéo léo mà) quay lại chủ đề là nếu khách hàng yêu cầu dựng phù điêu mang phong cách Việt thì chiến thôi, chứ ko phải là không vẽ được.. thời buổi cơm áo gạo tiền mà.mà vẽ đẹp được thì phải có con mắt nghệ thuật 1 chút,,, nhiều nét vẽ của dân nghiệp dư( hội họa) nhìn chán hẳn.

Hi các bác, tôi có viết 1 bài hơi bị gây sốc 1 chút và bị xóa mất rồi, mục đích của bài viết đó tôi cũng chỉ muốn các bác có những bức tranh nào mang phong cách Việt thì up lên để mọi người tham khảo chứ tranh của tàu thì đẹp nhưng đó là văn hóa tàu( và tôi nghĩ những bức tranh đó đều có trong thư viện gần 1000GB rồi, tôi nghĩ đa phần là có thư viện này )tôi cũng như ý của bác QuyenQCM vậy, đóng dấu lên hình là tránh bị ăn cắp và khẳng định thương hiệu trên sản phẩm

Thế bây giờ tôi vẽ lại bức này hoặc tôi mua bên Trung Quốc mấy bức này các bác có thể kiện tôi sao bảo tôi đi ăn cắp sao?:20: vì các bác đóng dấu bản quyền hình ảnh rồi mà hic

Last edited:

QuyenQCM

Active Member
Author

nếu bác chép nguyên bài viết này Meslab mà không ghi rõ nguồn thì bác ăn cắp

Last edited by a moderator:
Thế bây giờ tôi vẽ lại bức này hoặc tôi mua bên Trung Quốc mấy bức này các bác có thể kiện tôi sao bảo tôi đi ăn cắp sao?:20: vì các bác đóng dấu bản quyền hình ảnh rồi mà hic
Mọi người cho em góp ý đôi lời. Ví dụ như xe máy nhé. có bao nhiêu hảng sản xuất xe máy trên thế giới? rất nhiều phải không ah? Đây là chiếc xe máy đầu tiên 1885

Những hãng đi sau đều nghiên cứu và sản xuất dựa trên thiết kế người đi trước. Và cho đến tận bây giờ thì các hãng xe, dòng xe vẫn có điểm chung mà nhìn vào ai có thể nhận ra đó là xe máy không lẫn đi đâu được. Nhưng họ đều tạo cho mình nét riêng mang phong cách của mình.
Nên em nghĩ mọi người có thể vẽ lại tác phẩm của người khác mang phong cách của riêng mình mà chẳng ai nói được gì cả.
Với bức " Bát mã" ai ai vẽ 8 chú ngựa đều có quyền đặt tên nó là "bát mã" và đều có ý nghĩa như nhau.
Thời xưa đánh giặc hay đi làm ăn, phương tiện duy nhứt để đi và đến nhanh từ điểm A đến điểm B là con ngựa. Thời đó mổi lần đi xa là một chuyện rất gian nan, đi nhiều tháng (chuyển hàng chẳng hạn) hoặc đi đánh giặc thường rất nhiều năm mới trở về, vì vậy nên coi như đi 10 người về được chỉ 1 người, mã đáo là ý nghĩa: may mắn quay về.
- Ngựa phi trong gió có ý là con ngựa đó khỏe mạnh.
- 8 con bởi vì số 8 "Bát" đọc theo hán cùng một âm với chử Phát là phát đạt.
- Bình thường 8 con chạy về (chạy về phía người đứng ngắm tranh) ý là 8 con đều cùng một chí hướng, đó là ý nghĩa nguyên thủy của các tranh thời xưa. Đây cũng là một bức tranh tâm lý cho chủ nhân của nó "mạnh dạng dồn hết nhiệt huyết, tiến về một hướng để đạt mục đích".
Ngày nay người vẽ phăng ra con quay đầu lại để làm cho bức tranh thêm sống động, khác bình thường. Con quay đầu thường ở vị trí giữa thứ 4 thứ 5 hay con đầu của 8 con (không khi nào con cuối đàn), ý khuyến khích hay cổ vũ đồng đội tiến lên để đạt mục đích.
Trong phong thủy, "Mã đáo thành công" thường chỉ dành tặng những người mới bắt đầu làm ăn buôn bán, mới khai trương hoặc những người đang trên đường lập công danh (đặc biệt thuận lợi cho người lập công danh trên quân trường). Theo dị đoan, những người này một khi đã được thành công thì không bao giờ được đem tặng, làm mất, làm hư hủy bức 8 con ngựa đó.
Người đã có quan chức hoặc đại gia rồi thì không nên nhận tranh 8 ngựa vì nó sẽ có nghĩa ngược lại, (mã truy phong) đem phong ba tới. Những người này phải dùng những vật khác trong phong thủy để bảo vệ và làm vững, bền những gì họ đang có.
Rất mong các bác dĩ hòa vi quý cùng nhau trao đổi kinh nghiệm, cùng nhau phát triễn. Chúc mọi người thành công trên con đường của mình.

nếu bác chép nguyên bài viết này Meslab mà không ghi rõ nguồn thì bác ăn cắp
Thế nên tớ đâu có dại mà lấy vì bị đóng dấu bản quyền rồi mà.Mới mua ít mẫu của Trung Quốc về tham khảo nhưng các bác đóng dấu bản quyền hết rồi nên em đành phải bỏ đi hết không các bác lại bảo em là thằng ăn cắp ngại chết đi được hi

Nova

MES LAB Founder

Đóng bản quyền là đóng bản thân CÁI FILE ẢNH bạn ạ,

Bạn có thể tự vẽ mẫu như thế và ghi tên bạn (tất nhiên nên ghi nguồn gốc "Bát mã" hay "Tam Anh Chiến Lữ Bố",...hay gì gì đấy của người xưa)

Hai việc đó khác nhau

Last edited:

Dạ không có cao thủ nào mà tự vẽ mẫu mà không dùng cái file ảnh ban đầu bác Nova ạ.Em chỉ sợ mọi người đóng dấu hết file ảnh thì lấy gì ra để vẽ

QuyenQCM

Active Member
Author

Các bác không hiểu ý nghĩa mấy bài gần đây: chẳng là thế này
Đa phần mẫu trong topic này đều là mẫu của TQ được sưu tầm về khoảng 90% ví dụ như bức bát mã, tam anh chiến lữ bố. tứ quí, tam đa... Ý của trahana84 và 1 số người cho rằng mấy mẫu mua của TQ đó mà mình và một số thành viên khác đóng cái dấu lên nó chứng tỏ là mình sáng tác như vậy là đi ăn cắp của người ta về làm của mình, cái này đúng nhưng chỉ đúng nửa ý thôi trahana84 nhé. vì đã là dân mò vào diễn đàn này thì chắc ít nhiều cũng là dân am hiểu internet, kết hợp lại quan tâm nghiên cứu đến máy khắc CNC thì ít nhiều đều liên quan đến anh TQ. thì không lẽ lại không biết mấy cái mẫu đó là mẫu TQ,
Mục đích riêng cá nhân tớ khi post bài trên Mes nếu có đính kèm hình ảnh thường ghi nickname hoặc tên diễn đàn để tránh tình trạng copy to paste mà không ghi rõ nguồn gốc bài viết thôi.còn mục đích của người khác ntn thì mình ko quan tâm

Các bác đọc từ bài đầu tiên sẽ thấy là đến tận bài 76 mình mới chèn chữ ký vào đây vì bắt đầu phát hiến tình trạng copy paste trên một số diễn đàn khác.và chữ ký đó cũng là cách quảng cáo tế nhị thôi ,mà các bác ở đây làm gì có ai dám treo các bức tranh đó đâu, ngay cả người làm ra nó cũng chẳng dám treo :)

không ghi gì nhé:
có chèn chữ ký nè :
Quan Vũ

Họa tiết trang trí cổng ra vào (có bấm chuông kiểu cổ-đập cửa)

Chim chic bông

Uploaded with ImageShack.us
Trang web trung quốc bán mẫu thì nhiều vô kể, các bác lên seach thì có mà khối...
Còn nếu có khách hàng muốn sáng tác mẫu mới thì sẽ chiều không vấn đề gì cả.

Có mỗi vậy thôi mà anh em ý kiến ghê quá, mà cũng hay topic càng hót thì càng được nhiều người biết đến...
Vậy xin các bác vào đây chém gió thì mang tác phẩm của mình ra đây cho mọi người cùng bình phẩm và phân tài cao thấp nhé,gọi là phân tài nhưng thực chất chỉ để học hỏi nhau thôi( giống mấy cái topic mà bác bí ngô hay gào thét...) và cũng muốn xem trình độ điêu luyện của các bác ah( có thể các bác thành thạo về phần mềm nhưng chưa chắc con mắt nghệ thuật đã tốt)
tks

Last edited:

Nova

MES LAB Founder

Có thể nhiều anh em chưa đọc Topic Bảo vệ bài viết và hình của diễn đàn:

http://www.meslab.org/mes/threads/2...-viet[/MEDIA]-va-hinh-anh-tren-dien-dan/page2

Các thành viên diễn đàn thân mến,

Dưới phần cuối diễn đàn đã ghi rất rõ:

Nhưng rất nhiều diễn đàn/website khác khi copy bài của diễn đàn MES đã không ghi nguồn, không ghi tên tác giả, thậm chí cố tính ghi sai lệch đi hoặc ghi sơ sài (Ví dụ: "Nguồn MESLAP" hoặc "Nguồn MASLAS",....)

Đây là hành vi không fairplay cho lắm, xét trên khía cạnh các nguyên tắc ứng xử cộng đồng. MES Lab. không cấm các bạn copy, tuy nhiên hãy ghi nguồn & tên tác giả đầy đủ để thể hiện sự tôn trọng công sức của họ.

Vì vậy, MES Lab. đề xuất/yêu cầu 1 số hành động như sau:

1. Đối với các diễn đàn/website thường xuyên copy bài trên MES Lab.

- Ghi chú rõ ở cuối bài: Tên tác giả bài viết và ghi rõ "Nguồn www.meslab.org" . MES Lab. sẽ rất biết ơn nếu chữ www.meslab.org có link trở lại bài viết gốc trên diễn đàn

- Không cố tình viết sai tên diễn đàn thành MASLAB hay MASLAP hay MESLAP, thậm chí MATLAB.

- Tôn trọng nguồn bài cũng là tôn trọng chính mình. Chắc hẳn không ai muốn mang tiếng đạo văn hay "đạo post"

2. Đối với các thành viên MES Lab.

- Luôn tuân thủ Nội quy: Ghi rõ nguồn những bài các bạn đã trích dẫn từ nơi khác theo tinh thần đã nêu bên trên. Từ BQT đến MODs và thành viên, những bài nào đã post chưa ghi đầy đủ => cần được thêm vào. Đây là nét riêng của diễn đàn chúng ta.

- Nếu có điều kiện, xin anh em bớt chút thời gian đóng "Watermark" - tức là dấu bản quyền vào hình ảnh trong bài post, nhất là những bài post Hướng dẫn, chia sẻ sản phẩm CAD CAM CNC, bài giảng, bài dạng báo,...Đây là những bài hay bị copy thiếu trích dẫn nhất.

Một DẤU BẢN QUYỀN đơn giản mà anh em có thể làm là CHÈN DÒNG CHỮ :

www.meslab.org

vào những chỗ trung tâm trong hình ảnh, có thể chèn nét mờ vừa đủ xem mà vẫn giữ được bản quyền.

Đây cũng là việc vạn bất đắc dĩ, chỉ bởi vì 1 số nơi khác không có ý thức trong việc tôn trọng nguồn bài.

Với tư cách là TÁC GIẢ, chắc hẳn các bạn đều không muốn một lúc nào đó có trang web khác đăng bài của mình và nhận là bài của họ và một số người sẽ nghĩ rằng CHÍNH BẠN MỚI LÀ NGƯỜI COPY và post lại. Đã có nhiều trường hợp thế này xảy ra rồi :)

Trân trọng

BQT

Ghi chú:

Các thành viên MES Lab., nếu phát hiện nơi khác copy bài không ghi rõ tên tác giả và nguồn bài, xin CHỤP ẢNH MÀN HÌNHREPORT tại Topic này để mọi người cùng kiểm chứng, xác minh.

Rgs
Mình đưa lên để anh em tham khảo, tránh hiểu lầm nhau :)

Sau đây, mời anh em show hàng các mẫu Artcam - JDPaint :D

Rgs

Last edited by a moderator:

Các bác giải thích thế em nghe còn tạm ổn chứ như anh Nova đóng uỵnh cái chữ đỏ chót " Đóng bản quyền là đóng bản thân CÁI FILE ẢNH bạn ạ," em nghe không hiểu nhầm mới lạ.
Thanks tất cả các bác em có nói sai điều gì mong các bác lượng thứ hi hi