Mẫu phù điêu nghệ thuật _ Artcam _ Jdpaint.....

Ðề: Mẫu phù điêu nghệ thuật _ Artcam _ Jdpaint.....

Artcam và JDpaint vẽ phù điêu bề mặt phẳng, còn nếu bạn muốn vẽ trên bề mặt trụ tròn thì bạn xuất file artcam hoặc JDpaint đó ra rồi dùng phần mềm vẽ 3D nào đó (Rhino hoặc Delcampowershap...) add bề mặt phù điêu đó lên mặt trụ tròn. Bản Jdpaint v5.5 có thể làm được điều đó nhưng vẫn đang trong quá trình nghiên cứu hi

Last edited:

cách tôi thường làm là vẽ phù điêu trên Artcam sau đó qua Rhino hoặc Matrix muốn ốp lên cái gì cũng được và có thể chỉnh sửa thoải mái, có thể ốp lên nhẫn hay mặt dây đều được

H

haithien

các Cao Thủ cho em hỏi. có mẫu khắc rồi thì xuất sang cho cnc chạy như thế nào? em co thể mua mấy mẫu của các bác ở đâu. em chỉ thấy bác Quyeenqcm cho cái mẫu chim phượng và rồng. Em mở được trên Artcam Pro 9 rồi nhưng để làm thế nào cho máy cnc chạy được cũng cả một vấn đề. mong các bác chỉ giáo cho em. em có con Cnc đang đắp chiếu mà chưa sử dụng được. chân thành cảm ơn và xin hậu tạ!
em muốn học thì đăng ký như thế nào. em ơ quảng ninh. mong các bác giúp!

Có mẫu khắc rồi thì bạn khai báo dao cụ cho nó chạy rồi mới xuất sang CNC được chứ

Trường up hình gia công cơ bản bên artcam hoặc JD Paint mẫu phù điêu cho bạn ấy xem đi.mọi người sẽ có khái niệm hơn!!

Chào các Bạn

Mình mới xem qua Jdpaint, chưa biết gì nhiều.

Bạn nào có ví dụ về 1 hình ảnh về mẫu điêu khắc trên mặt trụ hoặc côn up lên được không ?

Mình loay hoay trên Jdpaint và Artcam mà vẫn chưa dựng được

Xin cảm ơn

Bạn lên nhà Thầy Lê Trung Thực mua 1 bộ sách Artcam về mà ngân cứu, sách Thầy soạn rất dễ hiểu và chi tiết
www.cadcamedu.com

QuyenQCM

Active Member
Author
Thầy Thực mất khá lâu rồi bạn à

Chào QuyenQCM, tôi biết Thầy mất lâu rồi nhưng trên chổ Thầy vẫn bán sách bình thường, tôi vẫn thường lên đó mua sách về để hướng dẫn cho học trò

Chào các Bạn

Cảm ơn các Bạn và QUYENQCM vì qua các bài viết và tài liệu của QUYENQCM mà mình cũng phần nào hiểu được về Artcam và Jdpaint, tuy nhiên mình đang gặp vấn đề: mô tả các họa tiết trên bề mặt trụ hoặc côn sau đó sẽ chuyển sang Solidworks (mình chủ yếu dung solidworks). Tất nhiên nếu dùng Solidworks để vẽ cũng được nhưng rất mất thời gian và mất công. Vậy Bạn nào đã làm qua hay đụng chạm đến vấn đề này cho mình xin gợi ý hay định hướng để giải quyết
Xin chân thành cảm ơn

Chào bạn, ốp các họa tiết trên bề mặt trụ hay côn thì mặt trụ hay côn bạn vẽ bằng bất kỳ phần mềm CAD nào cũng được, sau đó xuất ra dạng STL, khởi động Artcam, import vào theo dạng trải ra thành mặt phẳng, sau đó add họa tiết lên bề mặt đó rôi lập trình CAM cho nó chạy theo

Chào bạn, ốp các họa tiết trên bề mặt trụ hay côn thì mặt trụ hay côn bạn vẽ bằng bất kỳ phần mềm CAD nào cũng được, sau đó xuất ra dạng STL, khởi động Artcam, import vào theo dạng trải ra thành mặt phẳng, sau đó add họa tiết lên bề mặt đó rôi lập trình CAM cho nó chạy theo
Thank You

Thực ra là mình cần ngược lại, mình muốn vẽ các họa tiết hoa văn trên Artcam hoặc Jdpaint ( vì nó có các lệnh chuyên biệt nên làm nhanh hơn ), sau đó minh xuất sang STL hoặc IGS rồi chuyển sang Solidwork. Chính vì vậy mình muốn biết qua về các ví dụ vẽ các họa tiết trên bề mặt côn hoặc trụ trên phần mềm Artcam hoặc Jdpaint. Nếu Bạn đã làm qua thì gợi ý cho mình.

Ngược lại thì đơn giản hơn nhiều, trên Artcam bạn cứ vẽ trên mặt phẳng bình thường, sau đó xuất ra STL rồi import vào phần mềm bạn đang vẽ, solidword thì tôi ko biết còn Rhino thì sau khi xuất từ Artacm tôi mang vào Rhino rồi muốn ốp lên cái gì cũng được, cái tôi thường làm là ốp lên nhẫn, ổ hột, mặt dây chuyền....nói chung là được tất tần tật

@ vc : Bạn làm gì mà phải phức tạp vấn đề lên thế sao bạn không làm luôn trên 2 phần mềm đó có phải tiện hơn không ?
Nếu bạn sử dụng thành thạo bạn vẫn có thể quản lý được kích thước trên 2 phần mềm điêu khắc đó 1 cách chính xác !

Nếu bạn export sang stl từ 2 phần mềm artcam và jdpaint thì bạn phải tìm hiểu phầm mền nào sử lý được stl và gia công ngay trên stl thì hãy dùng ...
Thực ra ý mình không phải là dùng đồng thời cả artcam và Jdpaint mà mình muốn hỏi phần mềm nào trong Artcam hay Jdpaint co thể vẽ họa tiết trên bề mặt côn hay trụ để mình xuất sang Igs hoặc Stl rồi chuyển vào Solidwork. Lý do phải làm như vậy vì Solidworks vẽ các bề mặt hoa văn rất khó khăn và lâu, đồng thời nó không thể cuộn được các mặt phẳng (trên đó có các họa tiết hoa văn) thành các mặt côn hoặc trụ.

QuyenQCM

Active Member
Author

cái này trong solidwork không làm được đâu, vì solidwork là phần chuyên về tk máy... nhưng với một số phần mềm cao cấp khác thì quá dễ dàng, mình thì dùng delcampowershape làm nhiệm vụ này, tuy nhiên hình stl của bạn càng nặng thì máy cần phải có cấu hình cao mới có thể chạy được lệnh này:
bạn có thể tham khảo cách này:[video=youtube;KBaOcQ-9LYM]http://www.youtube.com/watch?v=KBaOcQ-9LYM[/video]

Last edited:

delcampowershape cũng hay quá ta, hôm nào rãnh nghiên cứu xem sao

QuyenQCM

Active Member
Author

@ALL:
mọi người không hiểu ý của bác vc.
mục đích là chỉ ghép các file stl (phù điêu) vào các bề mặt sản phẩm đã thiết kế sẵn trên phần mềm CAD mạnh vì phần mềm CAD đó vẽ các kết cấu hoặc tạo dáng sp công nghiệp chính xác hơn nhanh hơn, chứ có nói là artcam,jdpaint,type3... không làm được đâu.
hic