Mẫu thực tế dùng lệnh style in pro design

Author
[marquee]Nguenbinh---->c
---->g
-
/COLOR]
[/marquee]
*mình post một số mẩu mình thiết kế bằng lệnh style.
*bạn nào quan tâm thì đặt câu hỏi cùng nhau bàn luận.
*Lần tới mình sẽ post lên những tiệt chiêu gia công trong pro nếu các bạn nhiệt tình ủng hộ.

----------------thắp sáng cad/cam việt nam------------------
CAD/CAM support-Design 2D to 3D-Make
with news idea
What do you want to do? I do for you.
Make your idea come true!

tel: 0903 762400
mail: ntbcadcam@gmail.com

ntbcadcampro Vẽ đẹp quá. A cậu ơi cậu có tài liệu về Style không post lên cho mình cùng anh em hoc hỏi với.
thanks cậu nhé.

Author
Tài liệu học lệnh style

[marquee]Để trở thàn người thông minh-->phải biết đặt vấn đề-->do do
->làm sao để giải quyết vấn đề khó?-->Hear
:69: [/marquee]
Minh nhớ trong diễn đàn đã có nhiều link học lắm mà:
đây là link học khá đầy đủ, chịu khó đọc bằng english nhé vì CAD/CAM VN bây giờ rất phát triển.
http://www.sharptechdesign.com/Tutorials/ISDX_WF2/
Tuần này minh đang bận, Mình sẽ post bài tập thực tế sớm cho các bạn nếu được nhiệt tình ủng hộ.

:58:góp ý: các bạn học pro để thiết kế một sản phẩm: không phải các bạn biết được tất cả những tính năng trong pro là có thể thiết kế được mà các bạn phải có trí tưởng tượng, các bạn có vướn bận gì về hay khó khăn gi cứ post lên cùng nhau giải quyết chứ đừng tìm tài liệu làm gì.:58:

----------------thắp sáng cad/cam việt nam------------------
CAD/CAM support-Design 2D to 3D-Make
with news idea
What do you want to do? I do for you.
Make your idea come true!

tel: 0903 762400
mail: ntbcadcam@gmail.com

Ðề: mẩu thực tế dùng lệnh style in pro design

mình cũng không hoàn toàn đồng ý với cậu về chú ý ma cậu nói . Ý cậu nói khi gặp vấn đề thì mình phải đưa hướng giải pháp . Tuy nhiên muốn đưa ra giải pháp tối ưu thì phải hiểu về nó thì mới đưa ra giải pháp tốt nhất .Đọc tài liệu là điều kiện cần còn ý tưởng là điều kiện đủ. hi

Author

Style trong pro/w4.0 trở đi rất hay và dễ học và nghiên cứu.

N

nvquan

Các anh trong diễn đàn co ai dung style rồi có thể post một bài hướng dẫn hay một file gì đó không? Em rất muốn tim hiểu nhưng trong diễn đàn nói không nhiều về lệnh này.

em mới học pro nên nhìn mấy anh vẽ mê quá trời

hay quá anh cadcampro ơi . Công nhận những sản phẩm của anh vẽ mê thật. Nhưng anh có thể post file lên cho anh em học hỏi không? em muốn tìm hiểu về style vì thấy anh vẽ đẹp quá.hi

A

anhtuanck97

Ðề: Mẫu thực tế dùng lệnh style in pro design

hi ntb
bên pro mà you vẽ được như vậy là rất kiên nhẩn và pro đấy.
mình thiết kế bên pro mà rất nhiều lệnh mình sợ nhất là báo lỗi.

Author

Mình post lên cứ out ra hoài nên mình lười viết lại quá.
Thật ra thủ thuật của mình khi mình vẽ những chi tiết nâng cao thì lệnh style rất hiệu quả. trong lệnh style rất hay:
- vẽ curve tự do trong không gian ( bạn có thể nhập tọa độ x,y,z vào)
- vẽ curve rang buộc theo những tham chiếu ( bật chế độ snap)
- Vẽ curve trên surface ( lệnh này rất hiệu quả, còn rất hữu dụng)
- Trim surface ....
nói chung rất dễ học và nghiên cứu, mình vẽ nhiều thì mình sẽ điều khiển được nó. Tuy lệnh style vẽ rất tự do có vẻ nhiều người nghĩ nó không chính xác nhưng thật ra những kích thước khi dùng lệnh này ta hoàn toàn khống chế được)

Ngoài ra khi vẽ những chi tiết nâng cao thì ta thường phải vẽ nhưng curve hay surface trung gian mới có thể hoàn thành bề mặt như ý được. nếu các bạn cố ý muôn vẽ theo những gì đo được hay nhìn thấy được thì rất khó hoàn thành.

Nếu bạn ở HCM thì cứ liên lạc email mình, mình sẽ chĩ cho cách sử dụng: ntbcadcam@gmail.com

D

dangthanh_spk

Tất cả những sản phẩm trên là đo thước vẽ tay ? Quả là tài. Mình cứ tưởng là đi quét và thiết kế lại.
Trong link này có bài viết sơ lược về lệnh Style mà mình viết lâu lắm rồi, không có Post hình. Cố gắng đọc và tìm hiểu nhé bạn. http://meslab.org/mes/showthread.php?t=6296

Last edited by a moderator:
C

chanbotrenpho

Tiếc quá mình lại ở ngoài bắc, bạn có thể chi cho mình biết cách khống chế kích thước khi vẽ bằng lệnh style không? mình chỉ vẽ được tương đối thôi, không chính xác kích thước được.

Author

+Chính xác: là những điểm đo được, xác định tham chiếu được, mình ràng buộc được.
+Tất cả sp trên đều tự đo và thiết kế hết vì nếu đi scan 3D giá thành còn cao hơn giá mình vẽ và thời gian lâu hơn nữa, chỉ những chi tiết nào yêu cầu độ chính xác lắp ghép thì mình nên đi scan 3D

+ Mình gửi các bạn video hoc rất hay kham khảo nhé, mỗi người mổi chuyên môn khác nhau nên không thể khẳng định ai hơn ai, lệnh style rất đơn giản anh em sẽ tự tìm hiểu được thôi.
http://www.e-cognition.net/pages/Tutorials.html

contact via: ntbcadcam@gmail.com

Last edited:

ông bạn có tài liệu không, poss lên cho bọn tớ học với

T

tiento_a11

bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không

Mình chưa nghiên cứu sâu về mảng Style này nhưng mình nghĩ thật ra công cụ trong Style không nhiều (nếu so với tất cả những lệnh thiết kế có trong Pro/E), do vậy các bạn hoàn toàn có thể tự học được.

Cái khó và là vấn đề chính để trở thành 1 nhà thiết kế giỏi là phải biết vận dụng nó : trong hoàn cảnh nào thì dùng lệnh nào, thứ tự các bước thiết kế ra sao. Các bạn cứ hỏi xin tài liệu hoài mà không tự mình nhảy vào thiết kế thì không thể nào thành công được đâu (giống như khi học toán phổ thông, công thức lượng giác ai cũng thuộc, nhưng điều đó không có nghĩa là ta có thể giải được phương trình lượng giác nếu không biết vận dụng, biến đổi...).

Thêm 1 điều nữa là với những mẫu sản phẩm phức tạp như thế thì trên Model Tree của nó không dưới 100 feature, thời gian đâu mà ngồi viết tài liệu hướng dẫn cho các bạn trong khi nếu mỗ xẻ từng lệnh ra sẽ thấy lệnh nào cũng quen thuộc và dễ dàng hết vì vấn đề chính là ở tư duy tại sao dùng lệnh đó chứ không phải dùng bằng cách nào ?

Cho nên chốt lại bạn nào muốn theo con đường Style này thì chỉ cần lên trang www.sharptechdesign.com load 1 ít tài liệu cơ bản hướng dẫn về cách sử dụng công cụ trong Style, nghiên cứu thật kĩ cách thức sử dụng nó để tránh trường hợp sau này biết dùng lệnh đó sẽ giải quyết được vấn đề nhưng dùng cách nào thì không biết sẽ làm đứt mạch suy nghĩ của mình khi thiết kế. Cuối cùng là kiếm 1 vài mẫu về tự thiết kế thử ( ví dụ như chai nước xả vải Comfort chẳng hạn) rồi tự mình rút ra kinh nghiệm về tư duy dựng hình

bạn có thể poss lên 1 fine bằng dùng lệnh style có đuôi là "prt" được không, mình muốn hình dung bạn vẽ như thế nào, bạn đồng ý dúp mình nha

bạn vẽ đẹp thật hihi......