Máy báo lỗi cữ hành trình!!!!

• Thread starter kanteung
  • Ngày mở chủ đề
K

kanteung

Author
Chào các bạn, mình mới tiếp xúc với máy phay CNC. Hãng AGMA hiệu VMC 115.Công việc của mình hiện tại đang giảng dạy thực tập CNC tại trường trung cấp.
Mấy hôm trước học trò chạy chế độ RAPID cho dao chạy thẳng vào phôi theo chiều X. Sau đó cứ mỗi lần về Zero là máy báo lỗi vượt cữ hành trình X và Y:
500: Travel limits +X
500: Travel limits +Y
Bạn nào biết cách khắc phục xin giúp đỡ.

V

Vo HuyThanh

Author
Em nói không rõ là là Zero gốc của máy hay Zero gốc của phôi và khi trở về Zero em sử dụng program (hoặc dùng MDI) hay dùng ở trạng thái manual, nếu dùng manual quay tay thì em quay quá limit giới hạn của máy, trong trường hợp này sensor sẽ báo lỗi . Nếu dùng program thì có lẽ em lẫn lộn giữa G90 ,G91 và G92. Trong trạng thái MDI hoặc trong program em đánh thêm dòng lệnh sau :
G91G28X0.Y0.Z0. thì máy sẽ chạy thẳng về vị trí Zero gốc của máy.
trong Program nếu được đầu dòng em nên đặt hàng lệnh sau thì an toàn hơn
ví dụ :
O1234
G91G28X0Y0Z0 (tự động chạy về vị trí Zero của máy)
G90G92X___Y____Z____ (trong đó X,Y,Z là tọa độ gốc của phôi gia công, dùng G90 là Absolute programing và G92 dùng để set programing of absolute zero point. Dùng G90 (chạy bằng tọa độ tuyệt đối) có cái tiện là nếy em gia công trong program quá dài khi chạy những mặt cong phức hợp, giả sử bị trục trặc hư giữa chừng thì vẫn có thể dò program lại chạy tiếp ở điểm bị đứt, còn G91 (chạy bằng tọa độ tương đối )thì tiện dụng cho những program ngắn, dễ tra theo tọa độ từ những điểm gia công gần nhau. Dòng lệnh này định nghĩa hệ tọa độ dùng chạy program là hệ tọa độ tuyệt đối với tọa độ gốc của phôi được thiết định là tọa độ gốc của toàn bộ program)
G00G17X0.Y0.Z____ (Định nghĩa cho máy chạy đến tọa độ gốc của phôi với điểm dừng theo chiều cao Z...., lúc này tọa độ gốc của phôi đã được mặc định là Zero )
M03S____
......
......
G00 Z_____ (Kéo dao đến vị trí cao độ Z chuẩn bị ngừng dao trước khi kết thúc program )
X0. Y0. (tọa độ gốc của phôi)
M30
%
Thử xem .

T

Tuyết Sương

Author
Cũng có thể PLC bị lỗi
Cần kiểm tra lại xem sao.

K

kanteung

Author
Cám ơn anh,.! Không phải máy báo lỗi khi về gốc phôi mà là Gốc máy(machine). Tức là khi khởi động máy xong, nó sẽ yêu cầu ta đưa về chuẩn. Nhưng trong quá trình về chuẩn bàn máy đưa quá hành trình X và Y nên báo lỗi. Thành ra là không làm được bất cứ việc gì ngoài quay tay (Handle).
Máy này của ĐàiLoan, công nhận dễ bị lỗi quá, Hệ điều khiển Fanuc Oi-Mb 6m. Bị va dao vào phôi mà thành ra thế này.
Em nghĩ chắc không phải do parameter, vì mình không chạm tới nó mà. Và cũng không biết là khắc phục lỗi này ở đâu nữa(paramet hay phần cứng).
Mấy bữa nay loay hoay. Học sinh thì cho nó nghỉ
Mong các anh chị giúp đỡ.!!

L

Liễu Ngân Đình

Author
Kiểm tra lại Bộ phận tín hiệu phản hồi nằm ở cuối động cơ và ở đầu trục vitme cần nới lỏng và siết lại cho đúng lực siết.
Bạn thử xem sao.
Tôi cũng từng gặp trường hợp này và lý do là Bộ phận phản hồi bị lỏng.

Khi va chạm,máy sẽ tự động ngừng khẩn cấp do đó đã thay đổi vị trí COLD START,cho nên khi khởi động lại,lúc trả lời YES để về gốc máy(home) máy sẽ không hoạt động.
Hảy mở hộp thư yahoo của bạn để biết cách liên lạc với tôi,sẽ giúp bạn,nếu vẫn không được tôi sẽ nhờ người bạn là nhân viên bảo trì CNC nhiều năm kinh nghiệm giúp.
Hoàn toàn miễn phí, hì hì...

K

kanteung

Author
ôi ..có người giúp là mừng khôn xiết.
Cám ơn, mình sẽ liên lạc, mình nghĩ bạn svb chẩn đoán đúng căn bệnh rồi. Mình còn một việc quan trọng muốn nhờ bạn giúp, đó là về cuốn manual của cái máy này( funuc Oi-Mb, vì trường đã làm thất lạc) nếu được thì photo hộ mình 1 bản, nhiều lúc không có sách buồn ghê

kanteung viết:
ôi ..có người giúp là mừng khôn xiết.
Cám ơn, mình sẽ liên lạc, mình nghĩ bạn svb chẩn đoán đúng căn bệnh rồi. Mình còn một việc quan trọng muốn nhờ bạn giúp, đó là về cuốn manual của cái máy này( funuc Oi-Mb, vì trường đã làm thất lạc) nếu được thì photo hộ mình 1 bản, nhiều lúc không có sách buồn ghê
Sẽ gởi tặng kanteung cuốn manual Oi-MB,chờ sách đến tận tay nhá :) :) :)

P

Phạm Quang Tú

Author
Bạn nên kiểm tra lại parameter, có khả năng nó sai khi máy bị va đập và dừng khẩn cấp đó
Thường thì khi ở trạng thái manual bạn cho bàn chạy đến cử cứng (sensor) thì máy báo lỗi quá cử, còn cử mềm (cài đặt trong parameter) là chỉ báo khi bạn chạy chương trình và được cài sau cử cứng
Với trường hợp của bạn thì chưa tới cử cứng mà đã báo lỗi thì chắc chắn là cử mềm rồi, mở parameter cài lại là xong
Hy vọng có thể giúp bạn

K

kanteung

Author
Cám ơn các bạn, lỗi đã được khắc phục. Hy vọng có thể học hỏi thêm từ mọi người.
Chúc mọi người vui vẻ. Cám ơn anh SVB nhé, quên chưa hỏi tên của anh!

Lổi này đã được khắc phục một cách đơn giản.
svb viết lại ,hy vọng các bạn đang vận hành cnc có thể đem về một " kinh nghiệm" nếu lạc bước vào chủ đề này.
Người bạn cnc này bị va chạm bất ngờ nên choáng váng, hãy đánh thức dậy như sau:
1/ Tắt ngắt điện chính,
2/ Đợi vài phút.
3/ Mở ngắt điện.
4/ Dùng 3 ngón tay của bàn tay phải bấm cùng lúc vào 3 nút [ can ],[ shift ],[ P ] và giử lại ( hold ).
5/ Dùng tay còn lại bấm vào [ power on ] rồi giử lại cho đến khi màn hình thông báo đã " clear " tình trạng " emergency stop "
Máy của bạn đã sẵn sàng để hoạt động lại :) :) :)
Đây là cách cho fanuc Oi-Mb ,dễ dàng quá phải không các bạn .
Chúc may mắn

K

kanteung

Author
Bạn nào biết cách khắc phục các lỗi cơ bản của máy CNC thì pót lên cho anh em thảo luận. Nếu cần thiết thì mod làm 1 chuyên mục về vấn đề này. Rất ý nghĩa.

Z

zhong

Author
Y kien cua Pác hay đấy em nhiệt tình ủng hộ. Mấy cái lỗi bé bé thì em chọc ngoáy ngon ơ. Nhưng cứ thấy cái lỗi mà có số 9 là em cũng vãi. he he

QuyenQCM

Active Member
chẳng hạn với con máy CNC godsun sau khi điều kiển bằng tay chạy quá cữ ko hiểu bộ phận cảm biến của nó làm việc thế nào ấy mà nó cho vượt cữ luôn rồi mới báo lỗi,trong trường hợp này thì nó đơ luôn hết nhúc nhíc,có tắt hay mở máy cũng vậy,sau khi bị như vậy thì bọn mình tháo hộp che ra rồi lấy tay xoay dây curoa của trục bị quá cữ hành trình để đẩy bàn máy trở lại,đóng điện lại,chạy bình thường.hic

L

Liễu Ngân Đình

Author
Thằng Tầu nó suy nghĩ đơn giản nên mọi cái nó làm đều phải thật đơn giản. Giá thành rẻ, chất xám ít, cạnh tranh cao trên thị trường.
Công nhận rằng đó là nhược điểm của nó nhưng nó cũng là ưu điểm rất lớn của nó.

QuyenQCM

Active Member
Fanuc 11M bị quá cữ,1 tay giữ phím remove tay còn lại nhấn power on khi màn hình đã hiện lên thì vẫn giữ phím remove va chuyển về mode Hand rồi quay núm vặn cho trục bị quá chạy ngược lại là ngon lành,hnay vừa bị lỗi này may mà có mấy bác chuyên gia giúp đỡ,

H

hvsinh

Author
svb viết:
Lổi này đã được khắc phục một cách đơn giản.
svb viết lại ,hy vọng các bạn đang vận hành cnc có thể đem về một " kinh nghiệm" nếu lạc bước vào chủ đề này.
Người bạn cnc này bị va chạm bất ngờ nên choáng váng, hãy đánh thức dậy như sau:
1/ Tắt ngắt điện chính,
2/ Đợi vài phút.
3/ Mở ngắt điện.
4/ Dùng 3 ngón tay của bàn tay phải bấm cùng lúc vào 3 nút [ can ],[ shift ],[ P ] và giử lại ( hold ).
5/ Dùng tay còn lại bấm vào [ power on ] rồi giử lại cho đến khi màn hình thông báo đã " clear " tình trạng " emergency stop "
Máy của bạn đã sẵn sàng để hoạt động lại :) :) :)
Đây là cách cho fanuc Oi-Mb ,dễ dàng quá phải không các bạn .
Chúc may mắn
Việc xóa kiểu này không an toàn và không nên áp dụng cho các serie Fanuc khác - có thể sẽ xóa sạch bộ nhớ của bộ điều khiển. Lúc đó sẽ là 1 thảm họa thực sự.

Lỗi của bạn rất đơn giản: Máy của bạn sử dụng bộ encoder tuyệt đối. Do va chạm với phôi nên tọa độ "Home" bị thay đổi nên khi đưa bạn máy về Home, chưa tới vị trí định nghĩa trong encoder thì đã gặp phải limit switch. Bạn chỉ phải định nghĩa lại tọa độ Home trong parameter là OK.

Ngoài ra, có thêm 1 thông tin cho bạn: BKMech hiện là nhà sản xuất OEM của AGMA tại VN. Điều đó có nghĩa là 1 số mẫu máy của AGMA sẽ được BKMech chế tạo và bán tại VN với thương hiệu BKMech. Một số mẫu máy của BKMech sẽ được AGMA bán thông qua các đại lý trên thế giới với nhãn hiệu AGMA. Do vậy, nếu máy của bạn do AGMA sản xuất, trong thời gian bảo hành sẽ được BKMech sửa chữa miễn phí - tất nhiên ngoài bảo hành thì có tính chi phí (hợp lý).

Rgs,

Cảm ơn bạn hvsinh đã nhắc nhở,có lẽ tôi đã quá chũ quan khi không bao giờ quan trọng hóa vấn đề.Không biết đã gây thảm họa nào chưa ,thật sự là lo lắng.
Bấm lầm nút có thể làm mất hết memory,bấm đúng chổ ,đúng lúc thì chẳng sao.
Có ba cách để xử lý trường hợp máy cùa Thầy Kanteung .Được sắp theo thứ tự từ dể (cách được giải thích trên) tới khó (cách sửa ở parameter như hvsinh nói ,cách này khó vì tùy máy phải biết rỏ parameter # và cách điều chỉnh,nói khơi khơi thì cũng chẳng giúp được gì),và cách lúc hết cách (như cách dùng tay của QuyenQMC).Ít tài liệu gốc do người bạn bảo trì cho lúc giúp thầy kanteung sửa máy :

Soft overtravel alarm occurs when zero returning:
There are 3 ways to get by this in order to complete the zero
return. Reasons for this problem can vary. Most controls have a way
to bypass the soft overtravels without changing any parameters and
will usually reset by cycling power. The another way is to change
the overtravel temporarily to allow for a completed zero return and
then change back the parameter. The last way is to push the axis by
hand with power off to get the axis closer to zero return position
.
Causes:
This usually occurs on a Z-axis of vertical machining center or
X-axis of turning centers. These axes tend to drift down if brake
does not stop axis quick enough before power down. A crash can also
cause this to happen. This will also occur if axes are moving and
the main breaker is cut off when they are in motion. Problem is when
the power is off it does not track axis movement.
Fanuc controls only. Turn the control power off. Power on the
control pressing letter (P) and the cancel (CAN) key and keep them
depressed until the CRT Display comes up plus an additional 5
seconds. Then release P and Cancel keys . (Do not hold in any other
keys or risk loosing parameters, programs and more) Once powered up
fully perform Zero Return. This procedure bypasses the soft limit,
and will reset after completing a zero return. If the axis
overtravels again after deceleration, more than likely you have a
bad Zero return Switch if its not an absolute pulse coder.
Resetting zero return position (Different ways OEM's set zero return
up)?
Lần cuối trao đổi với thầy Kanteung ,được biết các em học trò đã làm va chạm vài lần nữa ,vẫn với cách củ thầy đã xử lý tốt
và đã giử cho các lớp học không bị gián đoạn. Tôi thật sự vui lắm.

svb

Chào bác!
em cũng đang thao tác trực tiếp với máy cnc nên cũng hay gặp lỗi này, nhưng em sử dụng máy FANUC và MÁY busellator chứ không giống máy bác
nhưng em cũng giới thiệu cách khắc phục em thường làm cho bác tham khảo.
thường thì có 2 cách mà nhà chế tạo dùng để kiểm soát hành trình: - Chỉ dùng sensor tiệm cân
- Dùng cả sensor tiệm cận và công tắc cơ
bác có thể khắc phục như sau: giả dụ vựot cữ theo phương X+ thì nhấn cho trục X chuyển động theo chiều âm một khoảng nào đó, sau đó nhấn phím RESET để khắc phục lỗi.
Nếu không được thì bác chịu khó tháo sensor tiệm cận và công tắc cơ ra khỏi vị trí sau đó nhấn cho hành trình lùi lại để khắc phục, sau đó gắn sensor tiệm cận và công tắc cơ vào và khởi động lại máy. nhớ là gắn sensor tiệm cận và công tắc cơ vào trước khi khởi động lại nhé, chứ không trục nó bay ra ngoài đấy. chúc bác may mắn

T

Tech8x

Author
Chào các Bác! Việc biết cách để xử lý các sự cố với máy CNC là rất tốt, nhưng theo em có một cách của người Nhật khi họ làm việc với các máy CNC là không làm khi chưa biết chưa hiểu rõ về nó, em cũng có thời gian làm việc với máy CNC của mấy ông Nhật họ làm rất cẩn thận từng thao tác mồm đọc, tay chỉ mắt nhìn... đó là quy tắc làm để tránh các sai sót. Với máy CNC, Việt nam chúng ta chủ yếu là sử dụng theo kiểu tự học không có quy trình bài bản làm theo kiểu hiểu đến đâu làm đến đó, nhiều khi là làm rất liều:
Quy tắc để làm việc với máy CNC để không để xảy ra sự cố máy:
1, Kiểm tra chương trình trước khi nhập vào máy
2, Kiểm tra xem trên máy có còn chương trình nào trùng số với chương trình sắp nhập vào không (nhất là chương trình con)
3, Nhập chương trình vào máy,
4, Kiểm tra số dao trên máy và số dao trên chương trình xem có trùng nhau không?
5, Lấy gốc (lấy gốc phôi)
6, chạy thử
7, kiểm tra sản phẩm đầu tiên
8, chỉnh sửa cho đạt yêu cầu
9, check lại
10, gia công hàng loạt
....
Đó chỉ là một số điểm cơ bản khi làm việc với máy CNC
Tất nhiên tùy vào độ chính xác yêu cầu gia công mà ta có thể bớt các bước
Tuy nhiên nếu ai muốn làm việc với máy CNC an toàn thì phải rèn luyện cho mình quy tắc đó, Bởi vì chỉ cần lỡ tay ấn nhầm một cái nút của máy nếu máy bị xô (đâm máy) thì trục chính không bị cong nhưng cũng bị lệch đến vài phần trăm, có khi đến 0,1 như vậy thì máy CNC không còn ý nghĩa gia công chính xác nữa, mà thay một cái trục máy cũng mất từ vài nghìn đến vài chục nghìn đô la, rất là tốn kém.
Vì vậy chúng ta cần phải xem lại cách làm việc của mình trước khi để nó xảy ra sự cố rồi mới tìm cách xử lý,