Máy CNC chạy bình thưởng mà trục dao không quay??????

• Thread starter hungvanbui
  • Ngày mở chủ đề
H

hungvanbui

Author
Hi mấy a ! hiện tại e đang gặp trường hợp này dính tới biến tần mà e mù tịt về nó nên xin chỉ giáo của mấy pro nha!!!!
Chuyện là máy cnc của e vẫn hoạt động bình thường, đổ chương trình vẫn Ok, khi chạy thì trục dao lại k quay??? E đã kiểm tra tất cả những j dính tới cơ khí và chúng vẫn Ok nên có lẽ là do hư biến tần
và đây là hình ảnh của e nó, mong mấy a giúp đỡ
http://nt4.upanh.com/b4.s32.d2/1bd2563d6a545b423f02f3e09b7f0bfc_52464314.dsc00178.jpg
http://nt7.upanh.com/b3.s35.d2/3458dbf8f628490e0323e6b89c07a761_52464317.dsc00180.jpg

Ðề: Máy CNC chạy bình thưởng mà trục dao không quay??????

Màn hình có hiển thị báo lỗi gì ko bạn?

Chào.
Bạn tìm hiểu và cho chạy từ ngay bộ biến tần( chế độ JOG ấy), thông thường là chỉ cần bấm các nút Star và Stop trên màn hình bộ biến tần thôi, có thể phải bấm thêm nút Func.( tức Funtion) để chọn chế độ, nút Enter_F/R để chạy tới( Forward) và lui( Retract).

Last edited:

máy cài biến tần không có lệnh ngắt tức là trục trính không quay thì phải dừng trình hay không quay thì báo not ready . bạn bảo ai đó kết nối biến tần thì làm cho có ngắt trình như vậy không có tan dao và hại máy

H

hungvanbui

Author

Chào.
Bạn tìm hiểu và cho chạy từ ngay bộ biến tần( chế độ JOG ấy), thông thường là chỉ cần bấm các nút Star và Stop trên màn hình bộ biến tần thôi, có thể phải bấm thêm nút Func.( tức Funtion) để chọn chế độ, nút Enter_F/R để chạy tới( Forward) và lui( Retract).
cảm ơn a, nhưng mà e k biết j về cái biến tần đó hết nên k biết điều chỉnh sao cả. a nói cụ thể hơn đc k ạ???cái catalogue cũng đâu mất tiêu nên chả biết mò cái j nữa :22:

Chào.
Cứ bấm Star thử đi, có thể bấm thêm các nút khác như mình nói( từng cái một thôi, không cần phải bấm cùng lúc đâu), còn Stop để tắt. Có gì thì ghi lại vài đoạn Video và pót lên anh em cùng xem thử.

Hình như máy này đục gỗ thì phải ?
Nhìn thấy nó giống giống :D

C

cuongvks

Author

em không rành về điện tử nên thao tác đầu tiên là em kiếm tra hết các giắc cắm, xem kỹ có bị chuột cắn dây hay không , lấy đồng hồ đo trực tiếp chỗ motor có bị cháy ko. hihihih , dùng phương pháp loại suy ta được bị hư biến tần, mà biến tần thì không thuộc nghề của ta suy ra ta đi mời chuyên gia, hoặc mượn một cái tương tự thế về đấu i chang để đi đến kết luận mua biến tần mới , chúc bạn may mắn, hihihi