máy doa nhiều trục

• Thread starter truong son
  • Ngày mở chủ đề
T

truong son

Author
sẵn tiện cho em hỏi về máy doa nhiều trục luôn.em cần thiết kế cho nguyên công khoan,khoét,doa nhưng mà chưa tìm được thông số kỹ thuật cũng như hướng dẫn cho loại máy này.cảm on các bác nhìu.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Có lẽ bạn dùng chưa đúng nguyên công cho máy.
máy doa nhiều trục ko có nghĩa là nó khoan, khoét, vát mép, doa.
Máy này rất đồ sộ và chỉ còn những máy của Nga còn sót lại, hiện về dòng máy mới thì tôi chưa thấy và cũng chưa thấy máy Doa được sử dụng rộng rãi như trước. Có thể do công nghệ CNC và sự phát triển của dao Hợp kim mảnh ghép đã làm cho dòng máy Doa ít được sử dụng như trước đây. Có những con máy Doa lớn được các đơn vị cải tạo thành máy Phay CNC.

T

truong son

Author
như vậy thì theo bác em nên dùng loại máy gì cho nguyên cong này,chi tiết là ổ đỡ nên bắt buộc phải gia công trên máy có trục nằm ngang.như vậy em phải sdụng loại máy nào ạ

P

phanlethang

Author
truong son viết:
như vậy thì theo bác em nên dùng loại máy gì cho nguyên cong này,chi tiết là ổ đỡ nên bắt buộc phải gia công trên máy có trục nằm ngang.như vậy em phải sdụng loại máy nào ạ
Phải biết đường kính chi tiết la bao nhiêu và vật liệu của chi tiết nữa thì chọn máy dễ dàng hơn chứ.Ví dụ như nếu vật liệu có cơ tính thấp thì có thể kết hợp còn vật liệu có cơ tính cao thì phải dùng máy khác nhau.Và đường kính cũng vậy

theo tôi bạn nên đưa chi tiết lên để mọi người cùng tư vấn cho. Chọn máy phải đảm bảo thông dụng, phù hợp với điều kiện sản xuất của từng nhà máy. Bạn đừng nên chọn máy ở đâu đâu vậy. Đến thời buổi này không ai còn dùng máy doa nhiều trục nữa đâu! vậy QTCN của bạn không khả thi?

ở trên nhà máy Sông Công hiện còn 2 máy doa hai trục ,cách đây gần một năm hai máy này doa 2 lỗ của trục khuỷu ,bạn có thể lên đó để xin thông số máy ;D

T

truong son

Author
em ko biết cách đưa hình lên các bác ạh,các bác làm ơn chỉ em với

khi reply bạn tich vào chức năng "Các tùy chọn khác .."
- Muốn gủi file nào hoặc file ảnh thì ở chức năng "Gửi kèm" browse đến file đoớau đó gửi bài là okie .
Nếu là file ảnh ,flash ... thì nó sẽ hiện luôn trong bài viết của bạn .Nếu là file zip ,zar ... thì người xem có thể down về
- Tổng dung lượng các file up lên cho một bài viết <= 20M

T

truong son

Author
đây là chi tiết của em,vật liệu là gang xám,dạng sản xuất hàng loạt lớn.mong các bác tư vấn cho em nguyên công khoan,khoét,doa lồ fi24 và 32.
Theo ý kiến của em thì gia công trên máy khoan đứng gắn đầu rovonven để giảm thgian gá dao.có sử dụng bạc dẫn hướng.
em muốn hỏi về đầu rovonven thì được gắn vào máy khoan đứng bất kỳ hay là chỉ có máy có đầu rovonven mới có.nếu vậy mong các bác cho em thông số kỹ thuật về loại máy đó.với công suất khoảng 4kw/hcam3 ơn các bác nhìu nhìu.

T

truong son

Author
các anh em oi!
làm ơn giúp em với ạh.Với chi tiết gối dỡ này em thực hiện nguyên công khoan khoét doa trên cùng 1 máy khoan có đầu rơvonven,và sử dụng bạc dẫn hướng. có khả thi ko ah?các bác giúp em với

Mình thấy trên bản vẽ của bạn có yêu cầu độ chính xác kich thứoc và độ bóng bề mặt lỗ fi32 ,còn lỗ fi 24 đồng tâm thì mình kô thấy có yêu cầu gì đặc biệt cả .bạn xem lại yêu cầu thiết kế chi tiết này nhé ,mình thấy lỗ đồng tâm fi24 như thế là hợp lý rồi bởi thường thì các lỗ đồng tâm để thuận tiện trong lắp ghép thường thì chi doa một đường kính thôi .
bạn xem lại bản yêu cầu nhé ,rồi có gì mợi người sẽ giải đáp !

Mình chỉ nghe máy tiện lắp ụ đầu revolve thôi chứ cũng chưa nghe đến máy khoan lắp đầu revolve .Nếu bạn muốn giảm thời gian thay dao bạn có thể sử dụng máy khoan nhiều trục cacđăng ,hoặc máy khoan nhiều trục cố định (có lẽ dùng các loại máy này cũng không tối ưu lắm)
Theo mình thì bạn sử dụng cách truyền thống là thay dao bằng tay trên máy khoan cần có dùng bạc dẫn hướng
việc khoét rộng fi32 sẽ để lại vát mép ở nơi tiếp giáp hai đuờng kính fi32 và fi24 nên có thể tách thành hai nguyên công tiện trên máy tiện đứng sau đó doa fi32

T

truong son

Author
đối với lỗ fi24 thì em định chỉ khoan sau đó khoét chứ ko doa.còn fi 32 thực hiện khoét và doa.các bước thực hiện trong cùng 1 nguyên công để đảm bảo độ đồng tâm giữa 2 lỗ.còn về yêu cầu kỹ thuật thì thầy cũng ko cho.cái này là mình dựa vào dạng của chi tiết rồi đưa ra những yêu cầu kỹ thuật cho nó.Trên bản vẽ chỉ đưa độ nhám của fi 32 dung sai fi32 và fi24.Như em nghĩ thì như vậy.Các bác cho em ý kiến nhé.thanks