máy ép thủy lực

Author
cho tôi hỏi tác dụng đầy đủ của khớp cầu nối giữa thân piston với bàn ép trong máy ép thủy lực

Khớp cầu ở đầu xylanh bất kể nào thì cũng có tác dụng chính là tự lựa thôi, tức là khử sai số vị trí giữa cần piston và phần khuôn ép vì phần khuôn di động chạy trong dẫn hướng có thể mòn hoặc do lực ép không đều nếu dùng khớp cứng dễ gây kẹt khuôn.

Author
tớ cũng trả lời thế,nhưng vẫn bị rớt,mới bảo vệ đồ án hôm vừa rồi đây,chả hiểu

hp_maninlove viết:
Chịu khó thi lại kiểu gì cũng qua . Đừng để các thày ghét là được. ;D
Ý kiến của Hiến là đúng roài . Vì nó là khớp cầu mà . 5 bậc tự do

L

Liễu Ngân Đình

hp_maninlove viết:
Chắc tại lụi hụi làm 1 mình ko chịu khó đến thầy xin ý kiến nên thầy nghĩ MÀY GIỎI RỒI KO CẦN TAO HƯỚNG DẪN HẢ cũng nên. Giống thằng bạn mình thế ko biết.

Liễu Ngân Đình viết:
hp_maninlove viết:
Chắc tại lụi hụi làm 1 mình ko chịu khó đến thầy xin ý kiến nên thầy nghĩ MÀY GIỎI RỒI KO CẦN TAO HƯỚNG DẪN HẢ cũng nên. Giống thằng bạn mình thế ko biết.
Hôm nào rãnh rỗi mời Thầy đi làm vài ly ;D tiện thể tâm sự to nhỏ rồi hỏi ổng mục đích nó để làm gì
Cái vụ này khi còn đi học mình cũng bị hoài, lần đầu thi môn dung sai đo lường bị rớt mà không hiểu tại sao :'(
tức quá về mở sách tài liệu đủ loại xem lại vẫn ko biết vì sao mình rớt :'( . Lần thi lại mình vẫn làm y chang như lần trước --> kết quả 9 point ::)
Kết luận: đúng là học ĐH = Học đại = Thi đại = Thi lại :-\

QuyenQCM

Active Member
đúng là đi học kiểu việt nam

S

sunray

chủ topic trả lời thế mà vẫn out thì cũng hơi khó hiểu, câu trả lời đó gét cũng phải cho được 8 điểm. bó chân với thầy của bạn đó.

P

Phạm Quang Tú

Nói thế này nhé :
Học đã sôi cơm nhưng chửa chín
Thi không ăn ớt thế mà cay

Rủ thấy làm vài chai trước khi thi chắc có ăn ớt cũng không cay đâu bạn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
ngô văn hiến viết:
Khớp cầu ở đầu xylanh bất kể nào thì cũng có tác dụng chính là tự lựa thôi, tức là khử sai số vị trí giữa cần piston và phần khuôn ép vì phần khuôn di động chạy trong dẫn hướng có thể mòn hoặc do lực ép không đều nếu dùng khớp cứng dễ gây kẹt khuôn.
Chào Hiến và hp_maninlove,

Các cậu trả lời thế thì thầy đánh trượt là đúng rồi, nhưng tiếc là thầy không giải thích cụ thể để các cậu tiếp tục ấm ức cho đến nay, không "tâm phục khẩu phục" đúng không?

Sáu bậc tự do mà chúng ta đều biết là 3 bậc quay và 3 bậc tịnh tiến. Vậy thì khớp cầu chỉ có tác dụng khống chế 3 bậc tịnh tiến mà thôi. Nghĩa là nếu giữ cho piston đứng yên thì khi đó bàn ép chỉ có thể chòng chành xoay tại chỗ, nếu tính thêm tác dụng của các trụ hoặc rãnh dẫn hướng thì nó chỉ còn 2 bậc quay. Nôm na là nếu xi-lanh lắp thẳng đứng thì bàn ép chỉ có thể nghiêng sang phải, sang trái, phía trước, phía sau và tổng hợp của các kiểu nghiêng này mà thôi. Khớp cầu không cho phép sửa vị trí do sai số lắp ráp hoặc hệ thống dẫn hướng quá mòn.

Trong thực tế, các bộ khuôn đều có những sai số chế tạo về độ dày tổng và độ không // giữa hai mặt đáy khuôn, đã thế, để tăng năng suất, người ta có thể lắp chồng nhiều bộ khuôn lên nhau (chỗ tôi thường lắp từ 6~10 bộ) khiến cho sai lệch tích lũy về độ không // lại càng lớn. Chưa hết, quá trình đóng khuôn của một số công nghệ và sản phẩm lại chính là quá trình ép cho vật liệu điền đầy khuôn, lúc đó càng không thể đảm bảo các mảnh khuôn phải tịnh tiến // đến với nhau được. Khớp cầu được đặt vào đầu cần piston tại vị trí lắp với bàn ép chính là để bổ khuyết cho vấn đề này, chúng bảo vệ cho trục piston không bị uốn cong hoặc đẩy lệch tâm gây hỏng bạc dẫn và nhiều kiểu hư hỏng khác nữa.

Tóm lại, khớp cầu có tác dụng chấp nhận sự không // của các bàn ép của máy ép thủy lực.

E

eg.daotung

Ðề: máy ép thủy lực

mình đang thiết kế máy ép thủy lực loại 60 tấn , hành trình công tác 600mm , cần đồ án thiết kế để trình đăng kiểm mà không tìm được bộ đồ án nào khả thi , Bác nào có bộ đồ án về máy ép thủy lực giúp tôi với , để tôi có thể dựa vào đó để làm hồ sơ thiết kế . cái tôi cần là tính toán sức bền cho kết cấu khung dầm cho máy ép , sử dụng phương pháp tính ma trận cho toàn bộ khung dầm chịu lực
help me !!!