mấy hình ảnh về máy CNC

Author
Tập đoàn chỗ tôi đang làm có cả sản xuất máy CNC .Xin chia sẻ với anh em vài hình ảnh về mấy chiếc
máy CNC loại tương đối khủng:

1:máy tiện:

2:máy 3 trục :

(cái máy này vẫn chưa lắp lên bệ chính,riêng cái trục dài nhất của nó dài khoảng 15m)

(mình tự hỏi :không biết trên thực tế những máy để gia công nhưng sản phẩm gì nhỉ ? .)

leviettienCTM

Active Member
Ðề: mấy hình ảnh về máy CNC

Tập đoàn chỗ tôi đang làm có cả sản xuất máy CNC .Xin chia sẻ với anh em vài hình ảnh về mấy chiếc
máy CNC loại tương đối khủng:

1:máy tiện:

2:máy 3 trục :

(mình tự hỏi :không biết trên thực tế những máy để gia công nhưng sản phẩm gì nhỉ ? .)
[/CENTER]
wey...!
Mấy cái máy này to thế! :))
chắc là dùng để gia công chi tiết rất là lớn đây! vd như Khuôn mẫu hạng khủng...:D

Last edited by a moderator:

mấy kái máy này làm ở Việt Nam hả bác. máy khủng thật.

Last edited by a moderator:
T

tung1989

hình như của trung quốc ah bạn
thấy có chữ trung quốc đằng sau

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Hy vọng trong tương lai, công ty anh có thể phát triển mạnh hơn nữa kỹ thuật này!

Author

tháng trước nó làm cái máy còn khủng hơn mấy cái này , tiếc không chụp được hình cho anh em xem :21: .
vừa rồi dịp kỷ niệm thành lập công ty mình thấy có treo cả cờ việt nam .
HÌnh thì còn nhiều , Mời mọi người xem tiếp nhe :

2:

3:

4:

P

PhuongNgoc

Nhìn thấy các nước sản xuất được máy CNC, Việt Nam mình vẫn mãi chưa sản xuất được máy CNC ( dòng thương mại) vẫn phải đi nhập máy từ nước ngoài. Buồn cho ngành cơ khí và tự động hóa Việt Nam thật. Một người đam mê máy CNC thấy chạnh lòng thật. Theo mọi người thì vì sao chung ta vẫn chưa sản xuất được máy CNC. Tôi xin khẳng định với các bạn về kỹ thuật thì VN ta không thua kém với các nước khác, hiện tại chỉ là do con người.
Tặng các bạn một vài máy CNC tôi đã nghiên cứu và sưu tầm lâu nay:

Còn rất nhiều ảnh...

P

PhuongNgoc

Chào bạn CadFirst. Đúng như tiêu đề " Chia sẻ mấy hình ảnh về máy CNC" thui. Hỉnh ảnh đã nói lên khá nhiều về kết cấu rồi. Nêu ai có điều gì muốn biết thêm thì Hãy đặt vài câu hỏi. Tôi sẽ trả lời trong tầm hiểu biết về CNC.
Chúc sức khỏe

C

CadFirst

Chào bạn CadFirst. Đúng như tiêu đề " Chia sẻ mấy hình ảnh về máy CNC" thui. Hỉnh ảnh đã nói lên khá nhiều về kết cấu rồi. Nêu ai có điều gì muốn biết thêm thì Hãy đặt vài câu hỏi. Tôi sẽ trả lời trong tầm hiểu biết về CNC.
Chúc sức khỏe
Chào PhuongNgoc,
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Nếu nhìn ảnh chụp 1 con máy CNC mà nói được nhiều về kết cấu của nó thì quả thực là một điều "xa xỉ" với không ít người, trong đó có mình.

Mình thực sự có những hiểu biết rất hạn chế về CNC.
Nhìn những con máy "khủng" thế này mình rất tò mò (chỉ hỏi đề biết, sau này ngồi trà đá vỉa hè còn có cái để mà chém gió, hehe)!

Nếu bạn (nhóm của bạn) đã dành thời gian nghiên cứu và tìm hiểu những máy bạn "show ảnh" ở trên, bạn có thể chia sẻ với mình vài thông tin về xuất xứ, công dụng và tên của máy (cơ cấu máy) đó không?

Thú thật, mình rất khâm phục những gì nhóm của bạn đã làm được. Hy vọng sẽ được học hỏi thêm.

T

thanhvu76

Chào PhuongNgoc,
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Nếu nhìn ảnh chụp 1 con máy CNC mà nói được nhiều về kết cấu của nó thì quả thực là một điều "xa xỉ" với không ít người, trong đó có mình.

Mình thực sự có những hiểu biết rất hạn chế về CNC.
Nhìn những con máy "khủng" thế này mình rất tò mò (chỉ hỏi đề biết, sau này ngồi trà đá vỉa hè còn có cái để mà chém gió, hehe)!

Nếu bạn (nhóm của bạn) đã dành thời gian nghiên cứu và tìm hiểu những máy bạn "show ảnh" ở trên, bạn có thể chia sẻ với mình vài thông tin về xuất xứ, công dụng và tên của máy (cơ cấu máy) đó không?

Thú thật, mình rất khâm phục những gì nhóm của bạn đã làm được. Hy vọng sẽ được học hỏi thêm.
Mình muốn tìm hiểu và đầu tư một máy cnc việt nam nhưng buồn vì không có thông tin gì

nếu nói để làm máy phay 3 trục hay máy tiện CNC thì không phải là quá khó bởi modul đã có rất sẵn , như nhóm thầy Sinh đã làm thày bảo phải bán nhà để đầu tư làm máy cnc và máy cnc thương mại nhưng chưa thấy có bán . Phương pháp của thầy làm mình đánh giá cách làm như sau đúc thân máy bằng gang trong nước , mang đi phay mài khoét lỗ ổ bi , nhập vít me bi và ray bi , spindle , bộ điện động cơ có thể nhập Siemen sau đó về rap và căn chỉnh , sơn xì tạo lồng kính phay khắc logo dán thương hiệu . Triển lãm và bán . Có điều để làm máy cnc nhất là máy gỗ thì làm được rất nhiều nhưng để Vn làm spindle và vitme bi ... phụ trợ cho ráp máy cnc mới là khó

một chiếc boing rất nhiều nước tham gia làm thời đại toàn cầu hóa , miễn sao hàng cuối ra được chất lượng tốt và giá thành được khách hàng chấp nhận

Neu san xuat may CNC theo kieu lap rap thi VN minh lam OK mua bo dieu khien cua fanuc,mitsubishi,heidaimen,okuma,cicinati,yakawa,......, sao chep mau than may cua mori seiki, hitachi, mazack, okuma,okk,toyoma,toyoda....gi day roi lap rap lai viet pc la ok quan trong la nhieu tien, chu con de san xuat may CNC 100% made in VN thi chac de doi chau chat bon no nghien cuu

N

NguyenHaoTN

Chào các ACE! Em đang có đề tài tìm hiểu về máy công cụ CNC, điều mà em không hiểu là nguyên tắc xử lý tín hiệu( hay đầu vào, hay câu lệnh gì đó....) được máy thu thập và xử lý ntn? em ngắm vào máy tiện CNC, có phải nó có 4 bậc tự do và 6 sensor cảm biến không ạ? Anh chị nào có nguồn thông tin giúp em với?
em đã nhìn thấy nhiều lần nhưng chưa lần nào dk chạm vào, he! không biết em nó làm dk những gì ngoài đời thật?
Cám ơn ACE lưu tâm

M

marl

Chào các ACE! Em đang có đề tài tìm hiểu về máy công cụ CNC, điều mà em không hiểu là nguyên tắc xử lý tín hiệu( hay đầu vào, hay câu lệnh gì đó....) được máy thu thập và xử lý ntn? em ngắm vào máy tiện CNC, có phải nó có 4 bậc tự do và 6 sensor cảm biến không ạ? Anh chị nào có nguồn thông tin giúp em với?
em đã nhìn thấy nhiều lần nhưng chưa lần nào dk chạm vào, he! không biết em nó làm dk những gì ngoài đời thật?
Cám ơn ACE lưu tâm
Bạn chắc là sinh viên. đầu vào : cục phôi xù xì méo mó, bản vẽ thiết kế 3D hoặc 2D được chuyển thành các câu lệnh G code, đầu ra: hình khối như bản vẽ

Làm máy CNC thì cần vốn cực lớn vì máy để làm thân máy công cụ thì cần độ chính xác cao, kích thước lớn..nên nhiều xiền.:10:.
Nếu tôi có nhiều tiền thì tôi sẽ là được máy CNC, đơn giản vì:
1/Tôi lên thiết kế về máy.
2/ Đặt nước ngoài gia công:
- Thân máy.
- Mua băng trượt,vít me,bạc đạn,trục chính, hệ thống thủy lực, băng tải phoi từ nước ngoài.
- Vỏ máy thì tự gia công ở VN.
- Phần điều khiển thì mua của anh Fanuc, mitsu, syntec...,hãng cung cấp bộ dk sẽ tư vấn hỗ trợ cài đặt các thông số dk luôn.
-Thuê một chuyên gia có kn về lắp đặt, căn chỉnh cơ khí.
Bước đầu là thế, có phát sinh xử lý tiếp. :69: