Máy phay CNC Denford VMC 1300 không thay được dao

• Thread starter gaubupro
  • Ngày mở chủ đề
G

gaubupro

Author
Em chào mọi người. Em không phải dân chuyên tự động hóa, nên kiến thức về máy tự động và CNC hạn chế. Em có cái máy phay CNC của Denford, model VMC 1300, không hiểu sao giờ không thay dao tự động (lỗi khi đưa dao vào mâm cặp) và cả bằng tay được, nói chung là không rút kẹp dao ra khỏi trục chính được, mặc dù áp suất khí nén đủ.
Bình thường khi nhấn cái nút thay dao bằng tay thì pittong thủy lực gần chỗ trục chính nó đẩy một cái cần gạt lên trên, rồi mình lấy kẹp dao ra được. Nhưng giờ pittong vẫn đẩy cái cần gạt như vậy mà kẹp dao nó vẫn bị kẹp cứng trong trục chính :(.
Xin nhờ mọi người có kinh nghiệm trên diễn đàn chẩn bệnh và đưa ra cách khắc phục giúp em.Chân thành cảm ơn.

Ðề: Máy phay CNC Denford VMC 1300 không thay được dao

Bạn gửi vài tấm hình về cơ cấu thay dao lên mọi người mới giúp dc, mõi máy có cơ cấu thay dao khác nhau ko cái nào giống cái nào cả, bạn cho biết luôn máy dùng hệ điều hành gì nhé

Bạn nhờ một người nữa tìm cách nhấn thêm cái cần gạt lên thêm trong lúc đang bấm nút( chú ý đừng để bị thương nhé), có thể là cái piston bị hở, hoặc bị kẹt ở đâu đó rồi.
P/s: Tìm đọc lại bài của bác sv về kết cấu trục chính sẽ hiểu thêm nhiều.

Em chào mọi người. Em không phải dân chuyên tự động hóa, nên kiến thức về máy tự động và CNC hạn chế. Em có cái máy phay CNC của Denford, model VMC 1300, không hiểu sao giờ không thay dao tự động (lỗi khi đưa dao vào mâm cặp) và cả bằng tay được, nói chung là không rút kẹp dao ra khỏi trục chính được, mặc dù áp suất khí nén đủ.
Bình thường khi nhấn cái nút thay dao bằng tay thì pittong thủy lực gần chỗ trục chính nó đẩy một cái cần gạt lên trên, rồi mình lấy kẹp dao ra được. Nhưng giờ pittong vẫn đẩy cái cần gạt như vậy mà kẹp dao nó vẫn bị kẹp cứng trong trục chính :(.
Xin nhờ mọi người có kinh nghiệm trên diễn đàn chẩn bệnh và đưa ra cách khắc phục giúp em.Chân thành cảm ơn.
lúc cái piston đẩy cần gạt dao có lỏng ra tí nào ko hay vẫn kẹt cứng,nếu cứng bạn lấy cái búa gò thật mạnh vào con dao thử, còn nếu lỏng ra rồi thì chỉnh thử con đai ốc trên trục giư lò xo kẹp dao

G

gaubupro

Author

Bạn nhờ một người nữa tìm cách nhấn thêm cái cần gạt lên thêm trong lúc đang bấm nút( chú ý đừng để bị thương nhé), có thể là cái piston bị hở, hoặc bị kẹt ở đâu đó rồi.
P/s: Tìm đọc lại bài của bác sv về kết cấu trục chính sẽ hiểu thêm nhiều.
Báo cáo bác là cái cần gạt nó đẩy bằng piston, e đã thử đẩy cùng với piston trong lúc bấm nút mà ko ăn thua.hic...

G

gaubupro

Author

Em chụp mấy tấm hình cơ cấu máy của em, mọi người coi giúp em với.

Đây là tổng thể máy

Đây là hình chụp piston và cần gạt khi bình thường và khi bấm nút thay dao

G

gaubupro

Author

lúc cái piston đẩy cần gạt dao có lỏng ra tí nào ko hay vẫn kẹt cứng,nếu cứng bạn lấy cái búa gò thật mạnh vào con dao thử, còn nếu lỏng ra rồi thì chỉnh thử con đai ốc trên trục giư lò xo kẹp dao
Khi piston đẩy thì dao ko lỏng ra tí nào mà trục chính còn bị kẹt bác ah (vẫn dùng tay xoay được nhưng cứng hơn bình thường).

Bạn mở nắp Che trục chính ra , chổ ngang với pittong đó, bạn kiểm trả lại cái loxo có mấy viên bi nửa, khả năng bị kẹt bi rồi, thường thì thay mới bạn ah

Khi piston đẩy thì dao ko lỏng ra tí nào mà trục chính còn bị kẹt bác ah (vẫn dùng tay xoay được nhưng cứng hơn bình thường).
cái náy là do tầm đẩy của piston chưa hết nên không thể nhả dao ra được

G

gaubupro

Author

Báo cáo mọi người là em đã sửa được rồi.Em dùng khăn quấn quanh trục chính sau đó dùng búa...:4: lấy can đảm gõ mạnh mấy cái, và cuối cùng dao cũng nhả ra. Nguyên nhân em nghĩ là do lâu ngày không dùng máy nên nó bị rỉ sét, lấy ít dầu bôi trơn lại thế là ok.
Chân thành cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.