mình có thể thay thế phương thức lập trình G-code

• Thread starter khuatanhvu
  • Ngày mở chủ đề
K

khuatanhvu

Author
mình đang nghiên cứu về lệnh G-code, mình có thể thay thế mã lệnh G-code cho máy CNC bằng các câu lệnh khác được không ví dụ như ngôn ngữ C hoặc C++ được không? mong các anh và các bạn có thể giúp đỡ mình.Cảm ơn trước nha!!

QuyenQCM

Active Member
Ðề: mình có thể thay thế phương thức lập trình G-code

hoàn toàn có thể được,Gcode chỉ là 1 dạng ngôn ngữ thôi,trên thế giới còn nhiều loại khác không phải Gcode như alilam,,haidenhai......và của riêng bạn nữa

Được quá chớ, lệnh G code chỉ là một dạng tiêu chuẩn của các lệnh nội suy mà thôi, do người ta muốn tìm một chuẩn chung cho các loại lệnh này, nhằm tạo điều kiện dễ dàng trong lúc lập trình và sử dụng máy CNC. Chính vì lý do này mà lệnh G-code còn được gọi là ISO code.

Mỗi hãng máy có một bộ điều khiển riêng và dùng một thuật toán điều khiển riêng. Do đó, để thống nhất và nhằm tạo sự thuận lợi cho người sử dụng, các hãng đã thống nhất sử dụng mã G-Code để điểu khiển máy CNC. Nên nhớ G-Code chỉ là phần thể hiện bên ngoài, còn thuật tóan điều khiển bên trong như thế nào là khác nhau tùy từng hãng. Bản chất của G-Code cũng là ngôn ngữ lập trình. Khi bạn nhập mã G-Code vào, trình biên dịch sẽ tự động chuyển mã đó thành mã máy dạng nhị phân, vốn là ngôn ngữ chung cho mọi bộ điểu khiển số.