Mô phỏng chuyển động robot

• Thread starter STHence
  • Ngày mở chủ đề
S

STHence

Author
Chào cả nhà!
Em muốn hỏi các anh chị một số vấn đề về Robotics:
1.Quá trình thiết kế,chế tạo hoàn chỉnh một con robot tại các phòng nghiên cứu nước ngoài gồm những khâu gì vậy?
2.Vấn đề quan trọng nhất để tiết kiệm chi phí và tăng tính hiệu quả thì các nhà khoa học phải mô phỏng trên máy tính: từ khâu chọn thư viện chi tiết cơ khí=>lắp ráp trung gian=?mô phỏng động học...Thế họ đã dùng lần lượt các phần mềm nào thế?

Last edited by a moderator:
M

mecsolutions

Author
Ðề: Mô phỏng chuyển động robot

Chào bạn
Mình chưa có cơ hội làm việc trong các phòng thí nghiệm của nước ngoài. Tuy nhiên là theo những gì mình biết qua thầy của mình thì có thể nói ngắn gọn thế này
1. Quá trình thiết kế robot cũng phải trải qua các giai đoạn giống như một sản phẩm. Mình xin lấy minh họa cho robot công nghiệp
Ý tưởng - Xây dựng mô hình động học - Tính toán động học - mô phỏng động học - Thiết kế cơ khí - Tính động lực học - Thiết kế bộ điều khiển - mô phỏng động lực học & luật điều khiển - xây dựng prototype cơ khí, điện, lập trình luật điều khiển - Deployment.
Lưu ý là đây là một sơ đồ cần phải có sự kiểm tra quay lại bước trước, thêm nữa kỹ thuật đồng thời được sử dụng để đẩy nhanh tiến độ dự án
2. Do có cả 3 lĩnh vực cơ - điện tử - máy tính nên dùng cả các phần mềm trong 3 lĩnh vực này. Một giải pháp mà mình được biết là sử dụng SW cho thiết kế cơ khí, Matlab/Simulink cho tính toán động học và thiết kế bộ điều khiển. Phần mô phỏng quan trọng nhất là mô phỏng động lực học & luật điều khiển thì sử dụng bộ ba phần mềm SW+Matlab/Sim+visualNastran để mô phỏng toàn bộ cơ khí + luật điều khiển. Trong thiết kế mạch và lập trình thì dùng cái gì tùy giải pháp phần cứng đưa ra.

Thân chào, chúc vui

Last edited by a moderator:
H

hp1511

Author

tớ làm đồ án tốt ngiệp, thầy giáo yêu cầu mô phỏng hoạt động của robot, tớ chỉ dùng phần mềm LabVIEW đc ko nhỉ?

tớ làm đồ án tốt ngiệp, thầy giáo yêu cầu mô phỏng hoạt động của robot, tớ chỉ dùng phần mềm LabVIEW đc ko nhỉ?
Bạn download thêm module Robotics của LabVIEW mới phát hành. Đầy đủ công cụ trong đó cho bạn làm việc với robot. Hình như bạn phải cài bản LabVIEW 2009 mới tích hợp được.
Bạn xem thêm thông tin ở đây.

http://www.ni.com/robotics/

Last edited:
H

hp1511

Author

tớ đang cài Lab 8.5, ko biết có mô phỏng đc ko :(

T

tuduongvan

Author

cac bac chi dum em cach tính khối lượng sản phẩm trong pro/E với!!!!