Mô phỏng hệ thống đường ống trong nhà máy

• Thread starter hydropower
  • Ngày mở chủ đề
H

hydropower

Author
Tôi muốn xây dựng mô hình nhà máy Thuỷ điện, chủ yếu là muốn xây dựng mô hình các hệ thống đường ống để quản lý tất cả các van (van điện từ, van chặn, van một chiều... để xác định các thiết bị, các van tại các vị trí, địa điểm và tại cao trình nào để phục vụ vận hành, bảo dưỡng sửa chữa dễ dàng và thuận tiện hơn. Vậy bạn nào có thể biết và gúp mình nên sử dụng phần mềm nào để mô phỏng cho phù hợp với yêu cầu trên và tính năng của phần mềm đó như thế nào. xin cảm ơn!
Best regards!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nếu chỉ có nhu cầu như vậy thì cậu dùng AutoCAD mà vẽ sơ đồ van ống với các ký hiệu, ghi chú... cho nhanh và đơn giản, vừa dễ hình dung lại dễ quản lý.

Các phần mềm van ống chính là để thiết kế và chế tạo + lắp ráp, cách sử dụng khá lằng nhằng, vì liên quan đến rất nhiều tham số. Do hệ thống van ống thực tế là 3D nên các phần mềm này cũng phải có chức năng 3D để cho thấy hệ thống đi trong không gian. Trên cơ sở đó, người thiết kế mới biết được và thống kê chính xác có bao nhiêu mét ống loại gì, bao nhiêu cút, rắc co, T, bích, van... quy cách ra sao. Tất cả những thứ này chỉ để mua vật tư và thi công ban đầu chứ quản lý sau này mà dùng những thứ đó thì chắc "tẩu hỏa nhập ma" mất!

H

hydropower

Author
xin cảm ơn bạn đã có ý kiến đóng góp cho mình! Mình đã có tất cả các file 2D để quản lý như bạn đã nói, nhưng để hướng dẫn thao tác vận hành cho công nhân dễ hiểu và dễ hình dung (vì rất nhiều van nằm ở các sàn, cao trình khác nhau) thì phải có một phần mềm 3D nào đó để mô phỏng, từ đó người công nhân vận hành có thể xác định được vị trí và từng bước thao tác các Van xác định tuân thủ theo quy trình vận hành.
Cảm ơn bạn nhiều!

N

NGONLUABAC

Author
bạn dùng solidworks2009 đi...có thiết kế đường ống 3d ...thấy trên youtube mô phỏng rất hay.:106::11:

@hydropower : Trong công việc vận hành của nhà máy nếu có Layout về mạng lưới điện, mạng lưới đường ống nước nóng, lạnh, khí nén và đường nước cứu hỏa thì việc duy tu bảo dưỡng thiết bị đường ống dễ dàng hơn. Có 3 cách để bạn có thể đạt được mục đích của bạn
1. Bạn có thể sử dụng modul Pipe trong Solidwork để thiết kế 3D các tuyến đường ống của bạn trong đó các đường ống bạn vẽ ngắn lại và bố trí các thiết bị van dọc theo tuyến ống (theo bản vẽ 2D). sau đó bạn sử dụng Modul Photowork của Solid Work render ra ảnh dạng 3D khổ lớn . Tiếp theo đó bạn vào Corel hoặc photoshop để ghi chú các thiết bị và tuyến ống của bạn. In Layout và đóng khung cứng rồi có thể bố trí một số đèn led ở các thiết bị để hiển thị tình trạng thiết bị (Red, Green, Yealow) . Thời gian để dựng lại toàn bộ tuyến ống, và thiết bị tốn rất nhiều thời gian và nhân lực mình hi vọng với sự kiên trì bạn sẽ hoàn thành đươc sáng kiến này của bạn với nhà máy.
2. Theo ngu ý của mình thì dựng lại bản vẽ 2D dưới dạng giả 3D (2D quay hướng chiếu sang sang góc nhìn ISOMETRIC) hoặc dùng Procad 2007 chạy trên nền autocad(chuyên thiết kế đường ống) nó có sẵn dạng thể hiện này để bản vẽ tuyến ống của bạn trực quan hơn rồi bạn tiến hành các bước làm layout như trên bạn có thể hoàn thành công việc với thời gian ít hơn và phù hợp với điều kiện của bạn trong nhà máy. Chúc bạn thành công.

W

www.cmyk.vn

Author
Nếu bạn có nhu cầu thì hãy xây dựng một mô hình thực tế thu nhỏ đặt ở phòng điều hành là tốt nhất. Công ty tôi đã làm một số sản phẩm cho các nhà máy khí điện kích thước từ 5-8 m2
Công ty CMYK việt nam D12 cốm vòng cầu giấy hà nội Đt 04 22420 997 Mail: info@cmyk.vn

Thiết kế đường ống là một ngành riêng, ví dụ như thiết kế đường ống cho một nhà máy hóa dầu hay một khu công nghiệp chẳng hạn, nên sẽ có những công ty chuyên về lĩnh vực đó(CIMAS chẳng hạn), và cũng có những phần mềm chuyên dùng,

Trong phần mềm Solidwork cũng có addin routing(chứ không phải modul pipe?) dùng để thiết kế đường(ống, điện) cho máy, nếu thích bạn có thể tham khảo cái này.

Về cơ bản bạn sẽ thiết kế các chi tiết điển hình của hệ thống đường ống, van, ống, mangsong? ... SW sẽ hỗ trợ việc chạy đường ống,

bạn kéo các chi tiết cần thiết vào - kéo và thả

việc chạy đường ống, chỉnh sửa chỉ đơn giản là vẽ các line kéo và thả.

trích một ví trí trên đường ống để thêm vào một đường ống mới

thêm vào một đường ống mềm, đường ống sẽ tự động cập nhật khi các chi tiết liên quan tới nó thay đổi vị trí
https://www.youtube.com/watch?v=<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/j3Y7CeeN83U&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/j3Y7CeeN83U&hl=en&fs=1" type="application/x-sh
" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

https://www.youtube.com/watch?v=<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/pVIDX0GnreA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/pVIDX0GnreA&hl=en&fs=1" type="application/x-sh
" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Last edited:
H

hydropower

Author
Cảm ơn các bạn nhiều! Hi vọng sẽ được sự giúp đỡ và đóng góp ý kiến của các bạn nhiều hơn trên meslab.

Trong Inventor có cái modul Tube & Pipe + Cable Hardness cũng hay lắm đó bạn. Nó có cả 1 thư viện các chi tiết co, valve, khóa ... theo nhiều tiêu chuẩn khác nhau. Thiết kế xong nó giúp bạn thống kê luôn

R

R9711001

Author
Tôi muốn xây dựng mô hình nhà máy Thuỷ điện, chủ yếu là muốn xây dựng mô hình các hệ thống đường ống để quản lý tất cả các van (van điện từ, van chặn, van một chiều... để xác định các thiết bị, các van tại các vị trí, địa điểm và tại cao trình nào để phục vụ vận hành, bảo dưỡng sửa chữa dễ dàng và thuận tiện hơn. Vậy bạn nào có thể biết và gúp mình nên sử dụng phần mềm nào để mô phỏng cho phù hợp với yêu cầu trên và tính năng của phần mềm đó như thế nào. xin cảm ơn!
Best regards!
xin cảm ơn bạn đã có ý kiến đóng góp cho mình! Mình đã có tất cả các file 2D để quản lý như bạn đã nói, nhưng để hướng dẫn thao tác vận hành cho công nhân dễ hiểu và dễ hình dung (vì rất nhiều van nằm ở các sàn, cao trình khác nhau) thì phải có một phần mềm 3D nào đó để mô phỏng, từ đó người công nhân vận hành có thể xác định được vị trí và từng bước thao tác các Van xác định tuân thủ theo quy trình vận hành.
Cảm ơn bạn nhiều!
Hiện nay có 3 phần mềm có thể giúp bạn xây dựng model nhà máy như bạn muốn:
- Auto Plan (Đây là phần mềm đơn giản, chạy trên nền CAD, có licence).
- PDS(Plan Design System) (Phần mềm của Mỹ, có licence).
- PDMS(Plan Design Management System) (Phần mềm của Mỹ, có licence, rất tốt).

@R9711001: phần mềm Auto Plan theo mình được biết nó không chỉ mạnh về đường ống mà còn rất mạnh về thiết kế tổng thể một nhà máy. Mình đã được xem qua một vài bức ảnh render dựng tổng thể một nhà máy xi măng trên phần mềm này. Nếu bạn biết và có phần mềm này thì giới thiệu cho anh em biết nhé. Thank.

R

R9711001

Author
@R9711001: phần mềm Auto Plan theo mình được biết nó không chỉ mạnh về đường ống mà còn rất mạnh về thiết kế tổng thể một nhà máy. Mình đã được xem qua một vài bức ảnh render dựng tổng thể một nhà máy xi măng trên phần mềm này. Nếu bạn biết và có phần mềm này thì giới thiệu cho anh em biết nhé. Thank.
Hì, vì nó là phần mềm chuyên dụng nên nếu so sánh với các phần mềm không chuyên thì nó ăn đứt rồi. Tuy nhiên trong 3 cái bên trên tớ đề cập nó chỉ thuộc hạng tép :D, bạn mà được nhìn bản render của thằng PDS và PDMS thì chắc choáng(vì 2 thằng này thường được dùng để xây dựng mô hình 3D của các nhà máy lọc dầu cỡ lớn, Dung Quất-Đà Nẵng do nhà thầu Technip-Pháp đảm nhiệm cũng dùng PDS để xây dựng mô hình và xuất ra bản vẽ).
Auto Plan bản quyền do 1 công ty nước ngoài, có lisence, rất tiếc mình không thể chia sẻ ;)
Nếu bạn quan tâm chúng ta có thể trao đổi ở đây.

@R9711001: thank bạn. năm 2005 tớ đã mua đĩa auto plan về rồi cài thử nhưng không bẻ được đành đứng nhìn thôi. sang năm 2006 làm một dự án về xi măng, 2 chuyên gia đức sang tham gia cũng làm thầu với bên công ty mình nên mình mới có dịp thấy được sức mạnh của phần mềm này, cả một nhà máy mà chỉ có 2 thằng nó dựng trong 10 ngày là xong phần tổng thể. Mình choáng luôn. Thư viện của thằng này cực mạnh chuyên về các thiết bị xi măng. Nếu cả công ty mình làm với nhân lực khoảng 10 chú thiết kế để vẽ được một bản tổng thể 2D một nhà máy thôi mình nghĩ chắc cũng mất cả mấy tháng rồi. Bây giờ mình không còn làm trong ngành cung cấp thiết bị cho nhà máy xi măng. Mà chuyển sang làm thiết bị cung cấp cho công ty sản xuất xe máy nên cũng ít có điều kiện để làm những bản thiết kế lớn như thế, phải nói rằng nếu bạn nào chuyên về lĩnh vực thiết kế tổng thể mà có phần mềm này trong tay thì không khác một thanh bảo kiếm R9711001 nhỉ.bạn có tham gia thiết kế công trình nào cho Dung Quất không? Thiết kế hệ thốngđường ống cũng là cả một chuyên ngành trong ngành cơ khí đấy. Mình rất muốn bạn giới thiệu một vài phần mềm chuyên về thiết kế hệ thống như Auto plan và PSD để anh em có dịp học hỏi và hiểu biết hơn về lĩnh vực rất mới này của VN.

@R9711001: thank bạn. năm 2005 tớ đã mua đĩa auto plan về rồi cài thử nhưng không bẻ được đành đứng nhìn thôi. sang năm 2006 làm một dự án về xi măng, 2 chuyên gia đức sang tham gia cũng làm thầu với bên công ty mình nên mình mới có dịp thấy được sức mạnh của phần mềm này, cả một nhà máy mà chỉ có 2 thằng nó dựng trong 10 ngày là xong phần tổng thể. Mình choáng luôn. Thư viện của thằng này cực mạnh chuyên về các thiết bị xi măng. Nếu cả công ty mình làm với nhân lực khoảng 10 chú thiết kế để vẽ được một bản tổng thể 2D một nhà máy thôi mình nghĩ chắc cũng mất cả mấy tháng rồi. Bây giờ mình không còn làm trong ngành cung cấp thiết bị cho nhà máy xi măng. Mà chuyển sang làm thiết bị cung cấp cho công ty sản xuất xe máy nên cũng ít có điều kiện để làm những bản thiết kế lớn như thế, phải nói rằng nếu bạn nào chuyên về lĩnh vực thiết kế tổng thể mà có phần mềm này trong tay thì không khác một thanh bảo kiếm R9711001 nhỉ.bạn có tham gia thiết kế công trình nào cho Dung Quất không? Thiết kế hệ thốngđường ống cũng là cả một chuyên ngành trong ngành cơ khí đấy. Mình rất muốn bạn giới thiệu một vài phần mềm chuyên về thiết kế hệ thống như Auto plan và PSD để anh em có dịp học hỏi và hiểu biết hơn về lĩnh vực rất mới này của VN.
Bác có thể nói thêm về cái phần mềm auto plan đó được ko?
ngoài ra cho em hỏi là có thể mua đĩa về cài như các soft khác không nhỉ?
nếu mua ở HN thì mua ở đâu?
việc cài đặt có vấn đề j ko? ...

@2nd: đĩa CD hồi đó tớ hay mua ở gần trường BK hoặc lên Lý Nam Đế, bây giờ không biết còn không, tớ không bẻ được vì nó dùng khóa cứng hay licence chịu chả làm ăn gì được cả. nhưng thôi không có thì mình cứ autocad mechanic và solidwork mà phang thôi. sau đó có thêm thằng Procad hỗ trợ phần thiết kế hệ thống ống nhưng lâu rồi tớ không tham gia thiết kế trong lĩnh vực này nữa nên cũng ít quan tâm và chậm update.

R

R9711001

Author
@Suf: Rất vui được chia sẻ, mình cũng có biết 1 chút ít. Mình sẽ chọn lọc và up 1 số minh họa tiêu biểu để mọi người cùng trao đổi.