Mô phỏng quá trình dập trong solidwork

Author
Mình đang làm đồ án về khuôn dập vuốt.các pro cho mình hỏi có thể mô phỏng được quá trình dập vuôt và kiểm tra thể tích, bề mặt, độ dày, ứng suất, khả năng chịu tải trong solidworks không vậy.

Ðề: Mô phỏng quá trình dập trong solidwork

Solid không mạnh về khuôn dập. Kiểm tra thể tích, bề mặt, độ dày ứng suất và khả năng chịu tải có thể làm được.
Không biết bạn dùng solid bao nhiêu. Nếu 2009 về sau la SolidWorks Simulation. Nếu về trước chính là CosmosWorks

Author

uhm.Mình dùng 2010.Mình cũng đang tìm hiểu phần Cosmos works của bác DCL nhưng mà thấy mơi kho hiểu chút vì bản cũ quá :)).theo bạn thì có phần mềm nào mô phỏng dập mà đơn giản dễ học chút vì gần 1 tháng nữa mình phải nộp bài rồi
Mình có Dynafrom nhưng mà search mãi ko đc tài liệu.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Em có thể dùng AutoForm hoặc Dynaform , rất mạnh và hiệu quả trong tính toán công nghệ dập tấm . Đặc biệt AutoForm phiên bản mới 4.5 tính toán rất nhanh . Theo mình thấy nếu điều kiện như nhau thì nó nhanh hơn DynaForm 4 5 lần !?

Cậu có thể tìm hiểu Hyperform trong Hyperworks.
Tại sao các ông lớn trên thế giới lại không dùng sw trong việc này.
Mình lấy vd nhỏ, trước khi chạy phân tích sẽ có công đoạn mesh hay chuẩn bị đầu vào.mình tạo 1 khối đơn giản kích thước 100x100x50.trong sw sẽ mesh như này.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Tại sao lại phải tạo mesh như này?vì mesh đều và tốt sẽ cho kết quả trên từng phần tử.

[/URL][/IMG]

Tất nhiên là trong mesh vẫn có tam giác nhưng không quá 10%, sw rất hay có trường hợp này đó là tam giác nhưng gần như 3 điểm thẳng hàng . khi chạy phân tích sẽ có kết quả không chính xác.nó không tạo đc tứ giác (hình vuông là tốt nhất), tam giác (tam giác cân, dếu là tốt nhất). các phần mềm khác như pro, catia, nx cũng vậy thôi.bước chuẩn bị đầu vào đã không tốt rồi thì kết quả ….
Video này quá chất.
http://www.youtube.com/watch?v=bBQlVAdn4aY