Mối hàn CO2 không đủ ngấu

Author
Bên mình có 1 kết cấu hàn 2 ống ốp vào nhau thế này.

Hàn CO2 với đường kính dây 0.9mm. Có thể hàn bất cứ tư thế nào và mình cũng đã thử đổi nhiều cách hàn và có khi cả thông số dòng điện vào nhưng kết quả vẫn không ổn định và không có tiến triển tốt lắm. Vật liệu AR 440 (tương đương S
). Các bác làm hàn nhiều hay chuyên về hàn cho em một lời khuyên ạ. Thanks !

Ðề: Mối hàn CO2 không đủ ngấu

Bạn phải nói rõ là hàn yêu cầu thế nào, vật liệu dày mỏng ra sao, thiết bị dang dùng, vị trí có thể để hàn thì mọi người mới có thể góp ý được chứ. Nếu hàn ống mỏng và phải thay đổi vị trí hàn liên tục thì khác, hàn một vị trí thì khác, bạn hàn leo khác, hàn tụt khácvà chế độ hàn chưa chắc bạn đã chọn đúng. Hãy mô tả cụ thể bạn nhé!

Bên mình có 1 kết cấu hàn 2 ống ốp vào nhau thế này.

Hàn CO2 với đường kính dây 0.9mm. . Vật liệu AR 440 (tương đương S
). Các bác làm hàn nhiều hay chuyên về hàn cho em một lời khuyên ạ. Thanks !
Bạn có thể cung cấp thêm thông tin về quy trình hàn (WPS), vật liệu hàn bạn chọn và kích thướt của 2 ống này không?
Thông thường trong WPS sẽ nói rõ cách vát mép và đính như thế nào.
Không ngấu thì có thể do dòng quá thấp và tốc độ di chuyển nhanh
Cũng có thể do chuẩn bị khe hở quá lớn dẫn đến không ngấu ở cạnh bên và gốc.
Đường kính dây hàn 0.9mm có thể quá nhỏ (so với kích thướt vật liệu cơ bản). Có thể tăng kích thướt dây hàn lên.

Last edited:
Author

ống của em chỉ dày 2.5 và đường kính cái lớn là 40, cái nhỏ là 25. máy hàn toàn bộ là CO2 và hàn đính trước rồi cho xuống hàn bù. em nghĩ làm thế này sẽ không gây khó khăn khi hàn các đường hàn khó vì mình có thể xoay chi tiết.

Có thể dây hàn bạn dùng quá nhỏ nên các biên không ngấu hết. Tuy nhiên bạn cũng cần xem lại cách vát mép như thế nào vì ở đây chỉ hàn được phía bên ngoài, khe hở phù hợp là rất quan trọng ( từ 2-3mm) . Hoặc có thể bạn đính bằng phương pháp Tig ( GTAW) thử xem.
Nếu bạn có các thông số quy trình hàn thì có thể dễ dàng hơn cho việc tìm ra nguyên nhân. Ngoài ra còn phải kiểm tra vật liệu hàn của bạn là gì nữa, vì vật liệu cơ bản của bạn là thép Carbon.
Hy vọng bạn sớm tìm ra giải pháp.

Q

quangquehan

Bạn có thể cung cấp thêm thông tin về quy trình hàn (WPS), vật liệu hàn bạn chọn và kích thướt của 2 ống này không?
Thông thường trong WPS sẽ nói rõ cách vát mép và đính như thế nào.
Không ngấu thì có thể do dòng quá thấp và tốc độ di chuyển nhanh
Cũng có thể do chuẩn bị khe hở quá lớn dẫn đến không ngấu ở cạnh bên và gốc.
Đường kính dây hàn 0.9mm có thể quá nhỏ (so với kích thướt vật liệu cơ bản). Có thể tăng kích thướt dây hàn lên.
Bác cho em hỏi chút. Em hàn lò hơi tiêu chuẩn dùng vật liệu là Tig Rod ER80S-B2 ( cho thép 1~1.25%Cr và 0.5%Mo) nhưng em không tìm đc vật liệu hàn, Hiện tồn kho đang có que hàn Tig Rod ER90S-B3 (2~2.25%Cr và 1%Mo). Liệu Que hàn Tig Tig ER90S-B3 hàn thay cho thép 1~1.25%Cr và 0.5%Mo có đc không vậy? mong bác giúp đỡ. Email :quangquehan@gmail.com

Bạn quangquehan, là nhà cung cấp vạt liệu hàn đúng ko?
Bạn có hiểu gì về vật liệu hàn không?