mới học solid nhờ các bác giúp đỡ về surface để vẽ thùng xe rùa

• Thread starter phucbk18
  • Ngày mở chủ đề
P

phucbk18

Author
em mới vọc solid, mới chỉ thực hiện trên vẽ khối còn surface thì hơi khó, nhờ các cao thủ chỉ giúp các bước để thực hiện trên solidwork

cho độ dày chi tiết là 2mm đi nha

Xin cảm ơn mọi người! :8:

Ðề: mới học solid nhờ các bác giúp đỡ về surface để vẽ thùng xe rùa

thiếu kích thước rồi bác

xe rùa đó vẽ khối,bo góc,vát mép và draft rồi shell cũng được mà, làm gì phải dính đến surface cho phức tạp nhỉ?

P

phucbk18

Author

kích thước thiếu có thể lấy tạm miễn phù hợp, mình cần cách vẽ cơ
xe rùa đó vẽ khối,bo góc,vát mép và draft rồi shell cũng được mà, làm gì phải dính đến surface cho phức tạp nhỉ?
hic, mình thấy vẽ khối khó quá nên nghĩ vẽ mặt có dễ hơn ko, ai có kinh nghiệm chỉ giúp cho mình các bước cụ thể với

Thanks all

P

phucbk18

Author

ai giúp em với, vẽ hoài mà ko ra hình dáng ^^

Nếu cần lắm thì bạn xem cái hình này,để tiết kiệm thời gian thì mình không dùng solid để vẽ nó,nên ko có file bạn nhé:31:
chắc do bạn mới học solid thôi chứ cái này chẳng khó đâu. bạn vẽ được cái sketch=>mặt màu xanh.
vẽ tiếp 1 sketch trên mặt phẳng màu hồng. sau đó tạo khối.sau đó vẽ 2 mặt phẳng tại mặt xanh blue để cắt cho đứng góc nghiêng.rồi fillet và nhấp chọn mặt "miệng" xe rùa khi shell là xong.còn cụ thể kích thước thì bạn tìm cách làm nhé. có cái hình thật xe rùa nhựa nè:

Last edited:
B

beotay

Author

Nhân tiện cho em hỏi chút. Hôm nọ nghịch solid,giờ đây khi bấm để hiện ra hinh ảnh 3d thi máy báo "this operation requires a fully defined sketch". Do năng lực còn hạn chế nên không biết là tại sao,các bác nào biết xin chỉ bảo. Thanks!

nó đang đòi bạn định nghĩa đầy đủ ràng buộc của sketch. để tắt cái này thì bạn vào tool/option chon sketch,bỏ chọn mục use fully defined sketches là nó không báo nữa.mặc dù thực tế thì sketch thiếu ràng buộc kích thước...nếu ko cần lắm thì kệ nó.hoặc nếu thích fully defined tự động thì bấm chuột phải rồi chọn fully defined sketches rồi chọn những cái nào cần định nghĩa đủ..
:4:hồi xưa cũng vì cái này nên ghét cái tham số cực,lại có tùm lum lỗi rebuilt này nọ nũa chứ:57:

P

phamvankien

Author

cũng là mới học. cho mình hỏi khi bắt đầu vẽ thì phải chọn 1 trong 3 mặt ( top, front, right) đó làm mặt phác thảo khi ta vẽ xong thì muốn xem hình ở chế độ isometric thì khi chọn ở các mặt ban đầu khác nhau thì xem nó ở các góc cạnh khác nhau.
bây giờ mình muốn đổi nhìn ở góc cạnh khác khi nhấn isometric (tức là ta đã thay đổi mặt phác thảo ban đầu ) thì làm như thế nào?:63:
thanks all!

P

phucbk18

Author

có ai có ý tưởng hay ko giúp với

B

beotay

Author

Các bác cho em hỏi muốn khôi phục một số lệnh đã mất trong solid thì phải làm như thế nào. hôm nọ em nghich không biết làm thế nào một số lệnh bên trái màn hình trở nên tối không dùng được.thanhk các bác trước!

C

conganthon

Author

Bạn thử cho đĩa vào rồi chọn chế độ Repeat xem sao!

M

megatron90

Author

mình cũng đang rất cần tài liệu về phần surface.Bạn nào có chia sẻ cho mình với nhé.thank các bạn