Mong các đại sư huynh giúp em vẽ chai nước suối LAVIE

Author
Tình hình là em đang tập vẽ chai nước suối LAVIE.Mong các sư huynh chỉ giúp em cách vẽ chữ LAVIE trên thân chai .Nếu các sư huynh có file thì post lên giúp em luôn ạ.Em xin cảm ơn nhiều .

Ðề: Mong các đại sư huynh giúp em vẽ chai nước suối LAVIE

Bạn xem lại bài của Hoàng Khương về Chai nước nhé. Còn Chữ trên thân Chai thì dùng chức năng Project để chiếu chữ trên mặt Sketch lên chai bạn à. Chúc bạn thực hiện tốt nhé

Author

Em cảm ơn lời chỉ dẫn của anh Giang061983 .Em biết chiếu chữ lên rồi.Nhưng vấn đề là trong một chữ có chỗ to nho khác nhau.Em không biết chỉnh sửa như thế nào.Mong anh chỉ rõ hơn.

Mình thấy chữ trên chai Lavie hình như không có font chữ sẵn đâu, bạn phải tự vẽ hết đó. Nếu chiều cao khác nhau thì bạn có thể chiếu nhiều lần.

Tuy nhiên việc chiếu lên 1 mặt cong có R quá lớn thường sẽ gây biến dạng chữ, vì vậy bạn có thể thử dùng cặp lệnh Flattern Quilt và Bend Solid để trải phẳng hìn trụ thân chai sau đó vẽ và chiếu chữ lên đó, cuối cùng cuộn nó lại. Cách thức tiến hành lệnh này thì trong box Pro/E cũng có nhắc đến rồi đó. Bạn tham khảo thêm nhé

Author

Cảm ơn anh Hoàng Khương.Em sẽ thử xem sao.Nếu sư huynh nào đã vẽ rồi thì post cho em xem với ạ.Đây là bài giữa kì của em.Có cả vẽ chi tiết và làm khuôn luôn.

Cảm ơn anh Hoàng Khương.Em sẽ thử xem sao.Nếu sư huynh nào đã vẽ rồi thì post cho em xem với ạ.Đây là bài giữa kì của em.Có cả vẽ chi tiết và làm khuôn luôn.
Chẳng biết trong chương trình học của Đại học dạy được bao nhiêu tiết về khuôn thổi mà bắt bạn làm 1 bài tập giữa kì hoành tráng như vậy nhỉ. Chỉ tính riêng phần Pro/E, để vẽ được cái chai như vậy thì 1 người học thông thường cũng mất trên 3 tháng (nếu chăm chỉ) trong khi chương trình học CAD thì không thể nào đủ số tiết như vậy. Còn khuôn mẫu, để thiết kế 1 cái khuôn như vậy chắc mất cả năm kinh nghiệm chứ chẳng chơi. Mình nghĩ cái này dành làm đồ án tốt nghiệp thì hay hơn.

Author

Đúng như vậy đó anh.Anh Khương ơi.Em đã thử cặp lệnh Flatten Quilt va Bend Solid rồi.Nhưng em chi lam cho nó phẳng ra thôi , em không làm cuộn lại được . Mong anh chỉ rõ hơn được không ạ .

Author

Em đã thử rồi.Nhưng lại bị thế này là sao vậy anh.Đường curve không uốn theo solid đó.

Author

ui.Sao không có sư huynh nào cho một lời chỉ dẫn hết vậy .Em đã ngồi cả ngày mò về cài nay đó.Mấy huynh ai biết thì chỉ cho em nhé.

Bước 1 : trải phẳng
Bước 2 : dùng lệnh vẽ đường curve để viết chữ
Bước 3 : dùng lệnh offset để tạo chữ nổi trên mặt phẳng
Bước 4 : cho surface 1 chiều dày (vd 0.3mm), nếu bị lỗi thì offset toàn bộ mặt và vá kín lại sau đó dùng lệnh solidify để hóa rắn
Bước 5 : cuộn khối solid lại

Trình tự là như thế nhưng khi làm có thể phát sinh lỗi. Tập xử lí những lỗi như thế cũng là 1 kỹ năng tốt đó bạn

Bạn nhìn vào Model Tree của mình nhé.
chỗ round là mình round chữ cho đẹp thôi

By giang061983 at 2010-04-15

Author

Cảm ơn mấy anh đã giúp đỡ . Em đã vẽ được rồi.

Author

Đây là sản phẩm thử nghiệm của em.

Author

Em lại gặp vấn để với giọt nước của chai LAVIE rồi.Em ve mãi nhưng chẳng được.Mấy huynh có cách nào vẽ tốt hơn thì chỉ giùm em . Em cảm ơn.

Author

Anh ơi .Em đã thử mọi cách mà em biết nhưng vẫn không xử lý được .Anh có thể vẽ mẫu 1 cái cho em xem với được không ạ .Em cảm ơn anh nhiều.

4

48ntu_ctm

Bước 1 : trải phẳng
Bước 2 : dùng lệnh vẽ đường curve để viết chữ
Bước 3 : dùng lệnh offset để tạo chữ nổi trên mặt phẳng
Bước 4 : cho surface 1 chiều dày (vd 0.3mm), nếu bị lỗi thì offset toàn bộ mặt và vá kín lại sau đó dùng lệnh solidify để hóa rắn
Bước 5 : cuộn khối solid lại

Trình tự là như thế nhưng khi làm có thể phát sinh lỗi. Tập xử lí những lỗi như thế cũng là 1 kỹ năng tốt đó bạn
em không rõ trải phẳng thế nào?
nhưng như mấy chai nước dùng bled được rùi!
bác HOÀNG KHƯƠNG chỉ cho em lệnh trải phẳng với được không ạ!

Bạn vẽ 3 đường curve như trên là được

@ 48ntu_ctm : bạn dùng lệnh Flattern Quilt để trải phẳng. Trong diễn đàn cũng đã có bài hướng dẫn rồi đó

Author

Cảm ơn anh , em sẽ thử xem sao.

Author

Mấy giọt nước thì em không biết vẽ sao luôn.Khó quá, không giống như cái chai được.Mấy huynh cho em hỏi vẽ cái đít chai Lavie như thế nào không ạ.Em nghi dung variable section swept nhưng không biết dùng thế nào nữa.