Một ít tài liệu đúc Piston

tritin8x

Author
[FONT
Hieän nay treân theá giôùi söû duïng nhieàu phöông phaùp taïo phoâi piston nhö : Ñuùc trong khuoân kim loaïi, ñuùc trong khuoân caùt, ñuùc aùp löïc, ñuùc chaân khoâng, daäp phoâi piston. [/FONT]
[FONT
=3]Döïa vaøo vaät lieäu phoâi vaø daïng saûn xuaát maø ta choïn phöông phaùp ñuùc trong khuoân kim loaïi ñeå taïo phoâi piston. Ñuùc trong khuoân kim loaïi coù ñoä chính xaùc cao 2, chaát löôïng beà maët toát löôïng dö gia coâng ít (töø 1,2-1,5 mm moãi beân).[/SIZE][/FONT]

[FONT
öông phaùp naáu nhoâm[/U]:[/FONT]
[FONT
=3] Naáu baèng loø ñieän trôû.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Caøi ñaët nhieät ñoä cuûa loø leân ñeán 1500C khi loø ñaït ñeán nhieät ñoä1500C ta queùt lôùp baûo veä noài [/SIZE][/FONT][FONT
=3](3-5 mm)[/SIZE][/FONT][FONT
=3]. Lôùp baûo veä noài goàm : [/SIZE][/FONT][FONT
=3](130gam) ZnO+ (63cm[/SIZE][/FONT][FONT
=3]3[/SIZE][/FONT][FONT
=3]) Sôïi thuyû tinh loûng + 25 (gam) boät Amiaêng [/SIZE][/FONT][FONT
=3]hoaø chung vaøo[/SIZE][/FONT][FONT
=3] 1 lít nöôùc.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Naâng nhieät ñoä chuaån loø leân 740-7500C khi nhieät ñoä cuûa loø ñaït ñöôïc nhieät ñoä yeâu caàu tieán haønh naïp lieäu theo thöù töï: Nhoâm hoài lieäu + ñaïo,[/SIZE][/FONT][FONT
=3]chôø cho nhoâm chaûy loaõng sau ñoù cho nhoâm deûo vaøo vaø duøng caây Inox dìm nhoâm deûo vaøo nhoâm loûng, chôø chaûy loaûng cho Silic nhuyeån vaøo vaø duøng caây Inox khuaáy ñeàu. Nhoâm ñöôïc ñöa vaøo loø naáu phaûi laøm saïch vaø saáy kyõ ôû nhieät ñoä 150-2000C, thôøi gian thöïc hieän trong 45phuùt.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Caøi nhieät ñoä leân 8000C ñeå naáu chaûy hoaøn toaøn nhoâm, thôøi naáu trong 1h45 phuùt cho180kg nhoâm.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Haï nhieät ñoä xuoáng 720-7300C sau ñoù cho muoái khöû khí xuoáng ñaùy loø, ñeå phaûn öùng xaûy ra trong 10 phuùt. Sau ñoù tieáp tuïc cho muoái bieán tính vaøo phaûn öùng xaûy ra trong 10 phuùt ñeå khöû xæ.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3] Thaønh phaàn hoaù hoïc cuûa muoái khöû:[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3] + Muoái khöû khí: 70% NaCl, 30% KCl,1,5kg/180kg Al.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3] + Muoái bieán tính: 62,5% NaCl, 12,5% …,25% NaF. 1kg/180kg Al.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Giaûm nhieät ñoä xuoáng 680-7000C sau 10 phuùt vôùt xæ vaø ñoå maãu thöû.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Keát quaû phaân tích treân maùy quang phoå neáu ñaït yeâu caàu thì tieán haønh roùt khuoân trong 1h45 phuùt(1 meû 180kg).[/SIZE][/FONT]

[FONT
Ñuùc piston[/U]:[/FONT]

[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Khoaù voû khuoân baèng moùc chöõ C.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Laép ruoät khuoân vaøo voû.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Laép 2 thao axe eùp saùt vaøo ruoät.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Roùt hôïp kim nhoâm vaøo mieäng ñaïo: Keâ saùt mieäng roùt vaøo mieäng ñaïo vaø roùt nheï nhaøng. Nhieät ñoä roùt khoaûng 680-7000C, maùc kim loaïi laø AC8A.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Laøm nguoäi ñeá khuoân vaø voû ôû vò tri 2 beân thao axe.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Thaùo 2 thao axe vaø laøm nguoäi ñaàu thao axe.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Môû khoaù C vaø thaùo khuoân.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Laáy vaät ñuùc ra ngoaøi kieåm tra baèng maét.[/SIZE][/FONT]
[FONT
=3]- [/SIZE][/FONT][FONT
=3]Ñoä cöùng cuûa phoâi ñuùc khoaûng 76,3÷80,4HB.[/SIZE][/FONT]

Last edited by a moderator:
Author
Ðề: Một ít tài liệu đúc Piston

Hi all!
Mình sẽ rút kinh nghiệm. Các bạn có thắc mắc gì về piston thì liện hệ minh. Giúp được gì mình sẽ giúp. Vì đây là đồ án tốt nghiệp của mình.
Thanks all.

cảm ơn bài viết của bạn,nhưng cho mình vài ý kiến do là sinh viên nên mình còn tệ lắm.cho nên bài của bạn chưa chi tiết cho sinh viên như mình hiểu sâu,đó là nồi nấu là nồi gi? nhôm hồi liệu.nhôm dẻo thành phần của nó ra sao?....mong bạn nói chi tiết hơn.

TAMAC

Active Member

@tritin8x: xin được hỏi bạn vài điều về tài liệu bạn đã nêu nhé:
- Tại sao phải quét lớp bảo vệ nồi (chắc bạn dùng nồi kim loại?), bảo vệ nồi khỏi bị làm sao? Không hiểu sợi thủy tinh lỏng là gì?

- Tại sao không xếp liệu vào nồi sau khi lớp bảo vệ đã khô để tận dụng nhiệt mà phải đợi nồi đạt nhiệt độ 740 - 750 độ C mới xếp liệu?

- Nhiệt độ nóng chảy của nhôm khoảng 660 độ C có quá nhiệt để rót cũng khoảng 720 độ C vậy đưa lên 800 độ C để nấu chảy hoàn toàn liệu có hại gì không? Sao phải dùng cây Inox để khuấy FeSi?

- Muối khử khí như thế nào? Làm sao cho xuống đáy lò được, nó nhẹ sẽ cứ nổi ở trên mặt?
Muối biến tính khử xỷ thế nào? Hình như biến tính không phải để khử xỷ thì phải?

- Sau khi phân tích trên máy quang phổ đạt thành phần mới rót khuôn tức là rất chuẩn về mác vật liệu, vậy thời gian rót khuôn trong 1h45 (mỗi khuôn khoảng bao nhiêu kg?) thì còn gì là mác chuẩn nữa? Tác dụng biến tính cũng hết từ lâu?

- Nên thống nhất về thuật ngữ chuyên ngành trong một bài viết (thao và ruột là cùng một loại, miệng đạo chắc là miệng đậu rót?). Thao axe là gì? Với Piston thì cái 2 lỗ bên hông gọi là ắc cho nên gọi nó là thao (ruột) tạo lỗ ắc (chắc bạn dùng bằng thép?). Vậy còn ruột tạo lòng trong Piston (bạn gọi là ruột khuôn) thì dùng hỗn hợp gì?

- Theo hình vẽ kết cấu bộ khuôn của bạn thì dùng 1 khóa C để kẹp khuôn thì chắc phía đối diện khóa C phải có chốt bản lề? Không thấy kết cấu nắp đậy phía trên, sao đậu hơi lại ở bên sườn chứ không ở trên đỉnh cao nhất của vật đúc?

- Có khi nào nhôm kẹp chặt lấy thao tạo lỗ ắc không nhỉ?

Author

Dear all!
Nếu được mình sẽ mail cho bạn Si_Ma_Zi. Thank Tamac nhiều vì những câu hỏi rất thú vị. Mình sorry nếu nói có gì sai, đề tài của mình chủ yếu là quy trình công nghệ. Trong tầm hiểu biết của mình xin được trả lời một số câu hỏi. Ở đây mình dùng nồi gang, quét lớp bảo vệ để nhôm không dính vào nồi và bảo vệ nồi khỏi nứt... Ở đây sử dụng dung dịch thủy tinh và một số khác làm dung dịch bảo vệ lò. Nung lò lên 750oC mới đưa nhôm hồi liệu vào là vì trong nồi vẫn còn một lớp nhôm còn lại, nấu chảy lớp nhôm này mới để hồi liệu và nhôm dẻo. Dùng cây inox để trộn khử khí và biến tính. Dùng cây inox vì inox có nhiệt độ nóng chảy cao và không dính nhôm.
Theo quy trình thì phải phân tích quang phổ trước khi rót khuôn, nhưng thực tế đổ xong mới lấy nhôm đi phân tích.
Trong khuôn thì lòng khuôn là lắp ghép gồm 5 mảnh nên đậu hơi nằm ở bên hông, thực tế thì các mảnh lắp ghép không kín nên đây cũng là nơi thoát khí. Khi tháo khuôn thì người ta phải dùng búa để tháo các mảnh lắp ghép gồm trục ắc và ruột khuôn.
Trong khả năng mình thì chỉ giải thích như thế. Mong các bạn đóng góp thêm.
Thank all!

Last edited:

TAMAC

Active Member

@tritin8x: như bạn đã giới thiệu đây là đồ án tốt nghiệp của bạn, chắc bạn vừa bảo vệ xong? Vậy bạn có làm thực nghiệm theo quy trình bạn đã viết ở trên không? Nếu làm kỹ chắc bạn trả lời ngon ơ, giả sử đây là câu hỏi ở kỳ bảo vệ đồ án thì chắc không thể trả lời rằng trong khả năng của mình chỉ giải thích như thế được đâu...hì hì

Dear all!
Nếu được mình sẽ mail cho bạn Si_Ma_Zi. Thank Tamac nhiều vì những câu hỏi rất thú vị. Mình sorry nếu nói có gì sai, đề tài của mình chủ yếu là quy trình công nghệ. Trong tầm hiểu biết của mình xin được trả lời một số câu hỏi. Ở đây mình dùng nồi gang, quét lớp bảo vệ để nhôm không dính vào nồi và bảo vệ nồi khỏi nứt... Ở đây sử dụng dung dịch thủy tinh và một số khác làm dung dịch bảo vệ lò. Nung lò lên 750oC mới đưa nhôm hồi liệu vào là vì trong nồi vẫn còn một lớp nhôm còn lại, nấu chảy lớp nhôm này mới để hồi liệu và nhôm dẻo. Dùng cây inox để trộn khử khí và biến tính. Dùng cây inox vì inox có nhiệt độ nóng chảy cao và không dính nhôm.
Theo quy trình thì phải phân tích quang phổ trước khi rót khuôn, nhưng thực tế đổ xong mới lấy nhôm đi phân tích.
Trong khuôn thì lòng khuôn là lắp ghép gồm 5 mảnh nên đậu hơi nằm ở bên hông, thực tế thì các mảnh lắp ghép không kín nên đây cũng là nơi thoát khí. Khi tháo khuôn thì người ta phải dùng búa để tháo các mảnh lắp ghép gồm trục ắc và ruột khuôn.
Trong khả năng mình thì chỉ giải thích như thế. Mong các bạn đóng góp thêm.
Thank all!

bạn chưa trả lời thuyết phục các câu hỏi của Chú TAMAC lắm và mình cũng chưa đồng ý lắm.đợt thực tập vừa rồi mình đã đứng lò nấu gang cầu rất nhiều lần.nên có gì bạn nói ra có gì mọi người cùng góp ý bạn hen.

Last edited by a moderator:
Author

Thank mọi người rất nhiều. Chắc bởi vì mình chỉ quan tâm đến quy trình công nghệ gia công thôi, nên phần đúc vật liệu có nhiều sai sót. Mong mọi người thông cảm và giúp đỡ.

bác tamac có biết máy CNC dùng để tiện Piston không,bác biết gì về máy này bác chỉ dùm e cái nhé,e đang tìm hiểu về máy này nhưng trên mạng không có tài liệu gì cả,chỉ có thông số kỹ thuật của máy thôi,không giải quyết được nhiều,mong bác giúp đỡ,Thanhk bác

Author

Hi all!
Nếu gia công toàn bộ piston bằng máy CNC thì thời gian gia công rất lâu, không năng suất đâu bạn. Máy CNC thường được sử dụng trong nguyên công tiện buồng đốt của piston thôi. Những máy gia công piston thường được nhập theo quy trình của Taiwan hay của Nga. Mình có thể kể một số máy như sau: máy tiện gia công mặt chuẩn, tiện mặt ngoài-mặt đầu-vạt cạnh, máy tiện chép hình côn méo, máy doa lỗ ắc, máy khoan lỗ dầu, máy tiện rãnh xéc măng, máy nong bi lỗ ắc...

C

cuongdck

các bạn ơi mình củng đang làm đồ án về quy trình công nghệ gia công Piston mà không biết thiết kế đồ gá như thế nào để tiện ovan (tiện méo) Piston, bạn nào biết cho mình tham khảo với, thanks!