Mũi khoét gia công mặt tựa

• Thread starter phantrinh
  • Ngày mở chủ đề
P

phantrinh

Author
Chào các bác!
Em có tham khảo 1 cái quy trình công nghệ gia công vỏ HGT. Lúc gia công lỗ tháo dầu thì nguyên công đó bao gồm có bước là gia công mặt tựa. Gia công bằng mũi khoét, em đang phân vân và không biết cấu tạo của nó như thế nào. Mong các bác chỉ giáo! Em xin cám ơn!

Ðề: Mũi khoét gia công mặt tựa

Không rõ cái mặt tựa mà bạn nói là cái mặt nào nhưng chắc bạn muốn tìm hiểu em này, em nó kêu là counterbore bit:

Nếu khoét lỗ bậc sâu kêu là counterbore

Nếu chỉ cần tạo mặt phẳng không cần khoét sâu thì kêu là spot facing

Gồm 2 phần: Phần đầu dùng để khoan hoặc dẫn hướng theo lỗ có sẵn, phần sau dùng để khoét lỗ bậc hoặc tạo mặt phẳng

P

phantrinh

Author

đầu tiên thì e xin cảm ơn bác!
Ví dụ em đang muốn gia công 1 lỗ M22 có phần vấu lồi D=50, dày 5mm. Theo em hiểu thì là phay mặt vấu lồi rồi tới khoan và taro lỗ M22. Nhưng nếu mình khoan lỗ < lỗ D=22 mm rồi tiến hành dùng mũi khoét "counterbore bit" có mũi khoan < D=22mm và có phần đường kính mũi khoét lớn hơn D=50 mm thì mình có thể gia công luôn mặt vấu lồi đó ko. Em xin cảm ơn!

P

phantrinh

Author

Bác cho em xin thêm cả các thông số tiêu chuẩn của em nó với ạ! Em cám ơn!
Không rõ cái mặt tựa mà bạn nói là cái mặt nào nhưng chắc bạn muốn tìm hiểu em này, em nó kêu là counterbore bit:

Nếu khoét lỗ bậc sâu kêu là counterbore

Nếu chỉ cần tạo mặt phẳng không cần khoét sâu thì kêu là spot facing

Gồm 2 phần: Phần đầu dùng để khoan hoặc dẫn hướng theo lỗ có sẵn, phần sau dùng để khoét lỗ bậc hoặc tạo mặt phẳng

P

phantrinh

Author

Nếu bác có bản cad thì cho e xin luôn với ạ, em vẽ nó cứ sai sai thế nào ấy =))))))

đường kính mặt của bạn lớn quá nên chắc khó kiếm dao tiêu chuẩn, bạn lên mạng vô mấy trang của nhà cung cấp tìm thông số thử, nếu không có thì phải đặt làm riêng, nếu thầy hỏi cứ nói đặt làm theo ý mình :))
Nhưng với các mũi làm sẵn thì thường họ làm đường kính phần dẫn hướng khá nhỏ nên bạn khoan lỗ mồi sao cho phù hợp với đường kính phần dẫn hướng. Nếu không kiếm một con dao chỉ khỏa mặt thôi ko cần khoan hoặc dẫn hướng.

https://www.f[MEDIA=youtube]n-tools[/MEDIA].com/counterbore.html

P

phantrinh

Author

Em thấy trên quy trình công nghệ của 1 hộp giảm tốc mẫu, cái phần nguyên công gia công nút tháo dầu thì nó là khoan, khoét mặt tựa (vấu lồi), taro. Em đang lấy ví dụ nếu gia công lỗ tháo dầu M22, có phần vấu là phi 50, dày 5mm ạ.
Anh cần khoét như thế nào? Anh định khoét 1 lỗ 2 bậc D22 với phần vấu D 50 hay sao ?